กฎหมายการพนัน

โดย: Ao [IP: 171.101.94.xxx]
เมื่อ: 2022-12-22 02:23:57
ผมมีข้อสงสัยครับ ถ้าหากเราเล่นไพ่โดยไม่ใช้เงินจะมีความผิดหรือเปล่าครับ

พอดีผมเปิดร้านเกี่ยวกับเกมอยู่ แล้วมันต้องมีไพ่ไว้ที่ร้านสำหรับบางเกม(ไพ่แบบไพ่ปกติเลยครับที่หาซื้อได้ทั่วไป)

แต่บางทีลูกเขาเอาไปเล่น ไพ่ต่างๆที่เขารู้จักเช่น ป๊อกเด้ง หรืออะไรต่างๆแบบเปิดไพ่กันเล่นเฉยๆ แบบนี้ทางร้านจะมีความผิดหรือเปล่าครับ

กับอีกกรณี คือเล่นไพ่แต่เขาเอาอุปกรณ์แทนเงินจากเกมอื่นๆมาเล่นร่วม โดยไม่ได้มีการเดิมพันจริงๆ แค่ประมาณว่าใครมีเยอะกว่าชนะ แค่นั้นจบ แบบนี้ร้านมีความผิดหรือเปล่าครับ

หรือผมสามารถบันทึกกล้องไว้เป็นหลักฐานได้หรือเปล่าครับครับว่าไม่ได้มีเงินมาเล่นกัน แค่เล่นกันเพื่อความสนุกเฉยๆ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 223.205.222.xxx]
เมื่อ: 2022-12-22 10:08:43
การพนัน

พรบ.การพนัน พ.ศ. 2478

มาตรา ๕ ผู้ใดจัดให้มีการเล่น ซึ่งตามปกติย่อมพนันเอาเงินหรือทรัพย์สินอย่างอื่นแก่กัน ให้สันนิษฐานไว้ก่อนว่าผู้นั้นจัดให้มีขึ้นเพื่อนำมาซึ่งผลประโยชน์แห่งตน และผู้ใดเข้าเล่นอยู่ด้วยก็ให้สันนิษฐานไว้ก่อนว่าผู้นั้นพนันเอาเงินหรือทรัพย์สินอย่างอื่น
... การพนันหมายถึงพนันเอาเงิน หรือทรัพน์สินอย่างอื่น ...ตามข้อเท็จจริงที่ถาม น่าจะถือว่าเป็นการพนัน แม้มีโทษไม่มากนัก แต่ย่อมเสียเครดิต หรือถ้ากระทำผิดต่างกรรมต่างวาระกัน อาจจะมีโทษที่สูงได้...

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 124,320