ผู้จัดการมรดกร่วมไม่ยอมแบ่งสินสมรสออกมา

โดย: จขกท [IP: 58.8.168.xxx]
เมื่อ: 2017-03-17 09:53:58
1.มีผู้จัดการมรดกสองคน คนหนึ่งเป็นภรรยาตามกฏหมาย แต่ผู้จัดการมรดกอีกคนไม่ยอมแบ่งสินสมรสออกมาให้ ควรทำอย่างไรดี

2.เจ้ามรดกนำสินสมรสให้ผู้อื่นเช่า ผู้จัดการมรดกร่วมคนเดิมบอกว่าจะเอาเงินค่าเช่าไปใช้หนี้ทั้งหมด โดยไม่ยอมแบ่งค่าเช่าส่วนสินสมรสออกมาก่อนแบบนี้มีความผิดหรือไม่
#1 โดย: kraisorn [IP: 58.10.106.xxx]
เมื่อ: 2017-03-18 14:09:27
เมื่อผู้จัดการมรดกร่วมกันไม่ยอมจัดการในหน้าที่ของตน ผู้จัดการมรดกอีกฝ่ายหนึ่งสามารถร้องขอให้ศาลถอดถอนจากการเป็นผู้จัดการมรดกได้

๑.คุณในฐานะเป็นเจ้าของสินสมรส (ไม่ใช่ในฐานะผู้จัดการมรดก) ย่อมมีสิทธิฟ้องขอแบ่งส่วนที่เป็นสินสมรสออกมาได้ครับ

๒.การนำดอกผลของสินสมรส(ค่าเช่า) ไปชำระหนี้ (ไม่ปรากฏว่าเป็นหนี้ที่เกี่ยวข้องกับความเป็นอยู่ของสามีภรรยาหรือไม่) แต่ถ้าใช่ ผู้จัดการมรดก ก็มีสิทธิกระทำได้ครับ แต่ถ้าไม่ใช่ ผู้จัดการมรดกไม่มีสิทธิเอาทรัพย์สินที่ไม่ใช่กองมรดก (สินสมรส) ไปชดใช้หนี้ครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 125,808