โดนสามีทำร้ายร่างกายมาตลอด

โดย: แอน [IP: 1.47.5.xxx]
เมื่อ: 2017-03-27 19:37:30
สอบถามค่ะ โดนสามีทำร้ายร่างกายมาตลอด จดทะเบียนสมรส มีธุรกิจร่วมกัน..แต่ทนมาตลอดเพราะลูก สามีพยายามกดดันจิตใจ อยู่แล้วทุกข์ใจมาตลอด ร่วมกันสร้างธุรกิจ สร้างฐานะมาด้วยกัน หาเรื่องชวนทะเลาะ และกดดันจิตใจให้เราไม่มีความสุข ไล่ออกจากบ้าน ไม่ให้เราเข้าไปยุ่งกับธุรกืจ

ขอหย่าไม่ยอมหย่า ให้ไปฟ้องเอา ผู้หญิงตัวคนเดียวค่ะไม่มีญาติพี่น้อง ไม่รู้จะเริ่มยังงัย

...ตอนนี้มีคนให้คำปรึกษา เป็น ผู้ชาย เขาพร้อมที่จะดูแลเรา ..แต่เหตุผลที่ขอหย่าไม่ใช่เพราะมีคนอื่น แต่ทนแรงกดดันมานานมากแล้วค่ะ

เคยโดนทำร้ายจนนอน รพ. 1 อาทิตย์ เพราะเขาอยากเข้ามาดูแลธุรกิจทั้งหมด

...ถ้าจะฟ้องหย่าต้องเริ่มจากตรงไหนคะ

...ถ้าเขาจะว่าเรามีชู้ เราจะผิดมากมั้ยคะ แล้วจะขอแบ่งสินสมรสได้มั้ยคะ

(อย่าด่านะคะ เพราะทนมานานมากเลยคะ โดนตบ โดนตี บ่อยมาก โดนไล่ออกบ้าน กดดันทุกอย่างค่ะ..ทรมานมาเกือบ 10 ปีแล้วค่ะ

..ขอบพระคุณมาก ๆ นะคะ ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนดี
#1 โดย: kraisorn [IP: 58.10.106.xxx]
เมื่อ: 2017-03-27 20:06:16
หากคุณโดนทำร้ายร่างกาย คุณควรไปแจ้งความให้ตำรวจเรียกสามีคุณไปดำเนินคดีตาม พ.ร.บ.คุ้มครองผู้ถูกกระทำด้วยความรุนแรงในครอบครัว พ.ศ.๒๕๕๐ เพื่อให้พนักงานอัยการยื่นคำร้องต่อศาล ห้ามมิให้สามีเข้ามาใกล้ตัวคุณ

การทำร้ายร่ายการกันเป็นประจำ เป็นเหตุให้ฟ้องหย่าได้ ตามมาตรา ๑๕๑๖ (๓)

เมื่อฟ้องหย่าแล้ว สินสมรสต้องแบ่งกันคนละครึ่ง ครับ

คงต้องปรึกษาทนาย และรวบรวมพยานหลักฐานเกี่ยวกับการทำร้ายร่างกายให้ทนายยื่นฟ้องหย่าและแบ่งสินสมรสต่อศาลครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 124,381