ต้องการยกบ้านพร้อมที่ดินให้ลูก

โดย: เพลินวาน [IP: 118.174.192.xxx]
เมื่อ: 2017-06-30 22:23:09
เนื่องจากดิฉันและสามีเลิกกัน(ไม่ได้จดทะเบียนสมรส) ทางสามีต้องการยกบ้านพร้อมที่ดินให้ลูก แต่ที่ดินติดจำนองกับธนาคารเพื่อเป็นหลักประกันในการกู้เงินมาปลูกบ้าน ก็เลยอยากทราบว่าจะมีวิธีใดบ้างที่จะสามารถดำเนินการได้ เช่น

1. ทำหนังสือสัญญายกบ้านพร้อมที่ดินให้กับลูกเมื่อผ่อนบ้านหมด

2. ทำพินัยกรรมยกให้ลูก

3. เพิ่มชื่อลูกเข้าไปในฉโนด (ลูก 5 ขวบ)

หรืออื่นๆ ที่แนะนำไม๊คะ

และแต่ละวิธีที่ดิฉันเสนอไป มีความแตกต่างกันอย่างไร

รบกวนด้วยค่ะ
#1 โดย: kraisorn [IP: 58.10.106.xxx]
เมื่อ: 2017-06-30 23:25:19
หลังโฉนดเป็นชื่อใคร เงื่อนไขสำคัญ คือ ที่ดินและบ้านที่เอาไปจำนองกับธนาคาร เจ้าหนี้เขาจะยอมคุณขนาดไหน ข้อ ๑ และ ๒ ธนาคารเข้าไม่ขัดข้องหรอกครับ เพราะเป็นเรื่องของคุณ ส่วนกรณีที่ ๓ ธนาคารเขาชอบครับ
เมื่อปลดหนี้จำนองจากธนาคารแล้ว คุณและสามี ต้องโอนให้ลูกครับ ที่ดินแปลงนี้อย่างไรก้เป็นของลูก อยู่ที่ว่า จะปลดหนี้จำนองอย่างไรเท่านั้นเองครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 124,346