สอบถามเรื่องหนี้ของคู่สมรส

โดย: อรณี [IP: 203.130.129.xxx]
เมื่อ: 2018-06-26 15:15:29
ขอสอบถามค่ะ ร้อนใจมาก เรื่องมีอยู่ว่า ดิฉันกับสามีจดทะเบียนสมรสกันเมื่อเดือน ธ.ค.2560 แต่ต่อมารู้ว่าสามีแอบเป็นหนี้บัตรเครดิต อยู่จำนวนหนึ่ง (ซึ่งไม่รู้ว่าเงินไปทำอะไร เดาว่าอาจจะเล่นพนันหรือส่งให้บ้านภรรยาเก่า) และไม่รู้ว่าแอบมีหนี้นอกเหนือจากที่รู้อีกหรือไม่

ส่วนดิฉัน มีทำสัญญาซื้อที่ดินกับ ธกส. (ที่ดินบ้านตัวเอง แต่แม่เคยเอาไปค้ำประกันให้น้าสาวจึงโดนยึด และดิฉันก็ติดต่อธนาคารขอซื้อคืน) ทำเมื่อต.ค.2560 ผ่อนชำระมาตลอด คาดว่าจะหมดกลางปี 2562 และดิฉันจะได้สิทธิ์เป็นเจ้าของ

อยากเรียนสอบถามว่า ถ้าในอนาคตดิฉันได้กรรมสิทธิ์ที่ดินแล้ว แต่สามีมีหนี้บัตรเครดิต (ที่ดิฉันไม่รู้) จนถึงขั้นยึดทรัพย์ ที่ดินนี้จะถูกคิดว่าเป็นสินสมรสและต้องขายใช้หนี้หรือไม่คะ? กังวลเพราะสามีชอบปิดบังเรื่องหนี้สินค่ะ

คุณทนายมีแนวทางแก้ไข หรือระงับภาระผูกพันเหล่านี้บ้างหรือไม่

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะคะ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 1.1.225.xxx]
เมื่อ: 2018-06-27 05:21:03
สามีภรรยา
หนี้บัตรฯ แม้ภรรยาไม่รับทราบด้วย ถ้ามีการบังคับคดี ก็ยึดทรัพย์สินของคู่สมรสได้ รวมทั้งบ้านด้วย เพราะถือเป็นสินสมรส คุณต้องร้องขอกันส่วนของคุณกึ่งหนึ่ง ตาม ป.วิแพ่ง ม.297(1) และ ม.324...สามีภรรยา เสมือนเป็นบุคคลคนเดียวกัน คงยกจะแบ่งแยกทรัพย์สินและหนี้สินได้...

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 124,400