เรื่องที่ดินครับ

โดย: สุรพิชญ์ แก้วศิริ [IP: 1.46.202.xxx]
เมื่อ: 2018-09-25 05:58:33
กระผมอยากเรียนถามท่านทนายเกี่ยวกับเรื่องที่ดินครับ..มีที่ดินแบ่งขาย1งานเศษ..แม่ตัดสินใจซื้อจะทำร้านขายของชำเล็กๆ..ตอนแรกก็คิดว้าจะซื้อเป็นชื่อแม่แต่คว่มตั้งใจคือที่ดินแปลงนี้แม่ตั้งใจซื้อให้ลูกมีลูกสองคน.คนโตคือพี่สาวๆมีสิทธ์เลือกและพี่สาวก็เลือกที่ดินแปลงนี้ และยกบ้านพร้อมที่ดินอีกแปลงให้น้องชาย..แม่คิดว่าไหนๆตั้งใจซื้อให้เขาจึงตัดสินใจใส่ชื่อลูกสาวผู้ซื้อที่ดิน..แต่พอซื้อและสร้างร้านค้าเรียบร้อยแม่หมดเงินกับเงินเก็บทั้งหมดทีมีี1,700,000ทุกอย่างพร้อมดำเนินกิจการปรากฎว่าพี่สาวกับพี่เขยจะเอาเปนของตัวเอๆ แม่ก็บอกก่อนสร้างร้านค้าแล้วว่าแม่ขอขายเอาเงินที่ลงทุนไปมาไว้เป็นเงินเก็บสักก้อนก่อนแล้วจึงจะยกให้เปนของพี่สาว..พอเป็นแบบนี้ที้งพี่้ขยและพี่วาวก็เมินเฉยไม่ช่วยเหลืองานในร้านเลยพยายามค้นหาโฉนดที่ดินที่แม่เก็บไว้.หาไม่เจอก็ขนของออกไปอยุ่บ้านพี่เขย..แล้วพูดบอกคนอื่นๆว่าแม่ไล่ออกจากบ้าน ผู้เป็นแม่เสียใจมาก ทั้งๆที่ตั้งใจซื้อให้ลูกสาวแต่ลูกสาวกับไม่เลี้ยงดูท่านเลยแม้แต่น้้อยคอยแค่แม่สิ้นใจแล้วจึงกลับมาเอาที่และร้านค้าที่เป็นชื่อเขา อยากถามท่านทนายว่ามีทางเอาที่ดินแปลงนี้คืนจากลูกสาวไหมครับ,ละเปลี่ยนชื่อมาเปนชื่อแม่แทน เพราะว่า บ.ดีแทคมาตั้งเสาสัญญานได้ค่าเช่ารายปีๆละ70,000.-โอนเข้าบัญชีของพี่สาวโดยไม่เคยมาดูแลหรือช่วยเหลือพ่อแม่เลย หลักฐานการเงินที่ซื้อก็มีขึดเจนครับส่าถอนออกมาจากบัญชีแม่ ขอคำชร้แนะจากท่านทนายด้วยครับผม แม่เสียใจมากครับขอบคุณครับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 1.2.172.xxx]
เมื่อ: 2018-09-25 16:27:24
ปัญหาที่ดิน
การที่แม่จะเรียกที่ดินคืนจากพี่สาว เป็นเรื่องค่อนข้างลำบากมาก ในทางปฏิบัติ แต่... ก็อาจจะพอมีช่องทางเรียกคืนได้ ถ้าพี่สาวประพฤติเนรคุณ ตาม ปพพ. ม.531 อันได้แก่ 1.พี่สาวประทุษร้ายต่อแม่เป็นความฐานอาญาอย่างร้ายแรง หรือ 2 พี่สาวทำให้แม่เสียชื่อเสียง ด้วยการหมิ่นประมาทอย่างร้ายแรง หรือ3. พี่สาวบอกปัด ไม่ยอมให้สิ่งของจำเป็นในการเลี้ยงชีพของแม่ เมื่อแม่ยากไร้ และพี่สาวสามารถจะให้ได้(ถ้าไม่สามารถให้ได้ ก็ไม่ผิด)...ถ้ามีเหตุใดเหตุหนึ่ง ดังกล่าว ต้องฟ้องศาลภายในอายุความหกเดือน เพื่อเพิกถอนการให้ แต่.. ถ้าแม่มีพฤติการณ์ว่า ให้อภัย จะหมดอำนาจฟ้อง คือฟ้องไปก็แพ้...พี่สาวน่าจะไหวตัวทัน จึงรีบออกจากบ้าน เพื่อหลีกเลี่ยงเหตุเนรคุณตามข้อ 1 และ 2 ...ขอแนะนำให้ร้องศูนย์ดำรงธรรม ในชั้นการเจรจาไกล่เกลี่ย อาจจะมีช่องทางตกลงกันได้ตามสมควร แต่ตามข้อเท็จจริง แม่อยู่ในฐานะเสียเปรียบ เพราะไปหลวมตัวโอนที่ดินให้พี่สาว(บุตร)ก่อน...

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 124,036