การทำหนังสือให้อสังหาริมทรัพย์

โดย: Nanny [IP: 124.121.155.xxx]
เมื่อ: 2019-04-14 19:10:41
มีบ้านพร้อมที่ดิน กำลังผ่อนชำระกับธนาคาร และทำประกันชีวิตผู้ผ่อนชำระไว้ด้วย ต้องการยกให้กับหลานสาว เมื่อผ่อนชำระหมดแล้วในอีกหลายปีข้างหน้า คำถามมีอยู่ว่า

1. หากผู้ผ่อนชำระเสียชีวิตก่อน [บ.ประกันผ่อนแทนทั้งหมด สิทธิ์ในบ้านหลังนั้นจะตกเป็นของหลานสาวได้ เมื่อเราระบุผู้รับผลประโยชน์ในกรมธรรม์ประกันสินเชื่อ เป็นชื่อหลานสาว ใช่ไหมคะ

2. หากไม่ได้ทำประกันสินเชื่อ เราจะระบุชื่อหลานสาวให้เป็นผู้ถือกรรมสิทธิ์บ้านหลังนี้ ได้อย่างไรคะ ใช้สัญญาแบบไหน

ขอบคุณค่ะ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 118.172.191.xxx]
เมื่อ: 2019-04-19 11:15:13
การให้
ถ้าเป็นอสังหาริมทรัพย์(บ้าน-ที่ดิน) การให้จะสมบูรณ์ต้องจดทะเบียนฯ ณ สนง.ที่ดิน ตาม ปพพ. ม.525

1. หากผู้ผ่อนชำระเสียชีวิตก่อน [บ.ประกันผ่อนแทนทั้งหมด สิทธิ์ในบ้านหลังนั้นจะตกเป็นของหลานสาวได้ เมื่อเราระบุผู้รับผลประโยชน์ในกรมธรรม์ประกันสินเชื่อ เป็นชื่อหลานสาว ใช่ไหมคะ

ตอบ...ถ้าเจ้าของตาย บ้านย่อมเป็นมรดกตกแก่ทายาท หลานอาจจะไม่ได้รับมรดกนี้ ควรทำพินัยกรรมมอบให้หลาน

2. หากไม่ได้ทำประกันสินเชื่อ เราจะระบุชื่อหลานสาวให้เป็นผู้ถือกรรมสิทธิ์บ้านหลังนี้ ได้อย่างไรคะ ใช้สัญญาแบบไหน

ตอบ...ควรทำพินัยกรรมมอบบ้านพร้อมที่ดินให้หลาน ควรทำพินัยกรรมแบบเอกสารฝ่ายเมือง ไปติดต่อสอบถามที่ อำเภอหรือ เขต จะมีเจ้าหน้าที่ดำเนินการให้ การเก็บพินัยกรรมไว้ เป็นเรื่องสำคัญ ควรระบุไว้ให้ชัดเจนว่า จะเก็บไว้อย่างไร...
#2 โดย: นัน [IP: 171.96.152.xxx]
เมื่อ: 2019-04-19 16:56:06
ขอบพระคุณมากค่ะ ที่กรุณาให้ความรู้แก่บุคคลทั่วไป

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 124,381