ขอความช่วยเหลือนะคะ กรุณาช่วยตอบด้วยค่ะ ขอเรียนถามค่ะว่าถ้าในวันสืบพยานเราเป็นจำเลยเราไม่มีทนาย แล้วเรามีพยานจำเลยที่เคยเบิกความเป็นเอกสารที่เคยได้เบิกควา

โดย: กานดา [IP: 223.24.156.xxx]
เมื่อ: 2019-06-19 09:39:28
ขอความช่วยเหลือนะคะ กรุณาช่วยตอบด้วยค่ะ

ขอเรียนถามค่ะว่าถ้าในวันสืบพยานเราเป็นจำเลยเราไม่มีทนาย แล้วเรามีพยานจำเลยที่เคยเบิกความเป็นเอกสารที่เคยได้เบิกความเอาไว้เมื่อคดีที่แล้ว หลายปากค่ะ (ครั้งนี้คดีนี้ตัวพยานไม่มา) เราจะต้องเบิกความบอกศาลว่าอย่างไรคะ และส่งคำเบิกความพยานจำเลยอย่างไรคะ และเราต้องเตรียมตัวเตรียมเอกสารอะไรบ้างคะ

คดีนี้เราเคยขึ้นศาลมาครั้งหนึ่งแล้วค่ะ แต่ท่านสั่งงดสืบ ทนายเลยไม่ได้ขึ้นว่าความค่ะ และท่านเรียกเราไปสั่งให้มีการสืบใหม่ค่ะ ครั้งนี้เราไม่มีเงินจ่ายค่าทนายค่ะเขาเรียกเก็บเงินอีกครั้ง เอกสารทุกอย่างอยู่ที่ทนาย ตอนนี้เราตัวเปล่าๆ เราต้องไปขอคัดไหมคะ

ขอความกรุณาช่วยตอบเราด้วยนะคะว่าเราต้องทำอย่างไรในการเบิกความและพยานที่เป็นเอกสารค่ะ และเราต้องเตรียมตัวเตรียมเอกสารอะไรบ้างคะ

#1 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.186.xxx]
เมื่อ: 2019-06-20 07:03:55
การเบิกความ

การเป็นจำเลย ควรมีทนายช่วยเหลือในการต่อสู้คดี ถ้าไปเบิกความโดยไม่มีทนายความ ย่อม มีความเสี่ยงสูง เพราะ ในการซักค้าน คงมีปัญหา เพราะเป็นเรื่องทางเทคนิค หรือศิลปะ ในการต่อสู้คดี แม้ทนายมือ อาชีพก็ยังมีปัญหา ในการซักค้าน เพราะเป็นศิลปะชั้นสูง ถ้าการซักค้าน ไม่เป็นผล อาจแพ้คดีได้ง่ายๆ ก็ควรแจ้งศาลขอให้จัดหาทนายให้ได้ เพราะมีทนายอาสา และทนายขอแรง ที่พร้อมจะให้ความช่วยเหลือ อยู่ที่ศาล...

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 124,286