จะซื้อที่ เเต่มีบ้าน คนอื่นพ่วงเกิน 20 ปี

โดย: ชฎายุ [IP: 110.169.168.xxx]
เมื่อ: 2019-07-04 00:05:07
ถามดังนี้ครับ

ท้าวความดังนี้...คือที่ที่ผมจะซื้อ เมื่อก่อนเป็นของญาติ เเละเอาไปจำนอง ประมาณไร่กว่า มีบ้านอยู่สองหลัง เป็นพี่กับน้อง เเต่ที่สุดเเม่ยกให้น้องเพียงผู้เดียว เเละน้องเอาไปจำนอง หลุดจำนองเป็นชื่อคนอื่นที่ กรุงเทพ เเละบ้านของผู้น้องรื้อไปเเล้ว เหลือเเต่บ้านผู้เป็นพี่ บ้านผู้พี่ปลูกเกิน 20 ปีเเล้ว ผมต้องทำอย่างไรกับบ้านหลังนี้..คือ ผมก็คือญาติของบ้านหลังนี้เหมือนกัน...เเต่ผมต้องการที่ตรงนี้ไว้..ขอบคุณครับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.120.xxx]
เมื่อ: 2019-07-04 07:51:45
การซื้อที่ดิน
ก็ต้องเจรจากับเจ้าของบ้าน ให้เขายินยอมขายบ้านให้คุณ โดยยินยอมลงชื่อในการซื้อขายที่ดิน และบ้าน ที่ สนง.ที่ดิน ถ้าใช้ช่องทางนี้ได้ จะไม่มีปัญหากับใคร...หรือให้เจ้าของที่ดิน จดทะเบียนโอนที่ดินให้คุณ คุณอาจจะได้บ้าน พ่วงมาด้วย ตามหลักกฎหมายเรื่องส่วนควบ ถ้าเจ้าของบ้าน ไม่สามารถพิสูจน์ได้ว่า เขาปลูกบ้านบนที่ดินของผู้อื่น โดยใช้สิทธิอะไรที่ชอบด้วยกฎหมาย แต่ถ้าใช้ช่องทางนี้ อาจจะมีคดีฟ้องร้องกัน ญาติ พี่น้องกัน อาจมองหน้ากันไม่ติด... หรือคุณซื้อที่ดินมา โดยยินยอมให้เจ้าของบ้านเช่าที่ดินอยู่ต่อไปได้อีก ถ้าออกมาช่องทางนี้ น่าจะ เป็นทางออกที่พออยู่ร่วมกันได้...ลองพิจารณาดู

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 124,185