เช่าซื้อที่ดิน

โดย: ทนง ลือชัยราม [IP: 182.232.38.xxx]
เมื่อ: 2019-08-04 19:38:41
ผมเช่าซื้อที่ดินแปลงนึงจากนายเอ(นามสมมุติ) สัญญาซื้อขาย36งวด3ปีจะจ่ายทุกสิ้นเดือน ถ้าผ่นจ่ายหมดก็จะไปโอนที่ดินให้ พอผมจ่ายมาได้2ปีเศษ มีคนบอกว่าที่ดินแปลงนั้นไม่ใช่ของนายเอ แต่เป็นของอีกคนนึงชื่อนายบี(นามสมมุติ) ทีนี้ผมกลัวไม่ได้ที่ดิน ผมเลยไม่จ่ายค่างวดตั้งแต่นั้นมา พอผ่านมา นายเอ ก็ซื้อที่ดินจากนายบีมา พอผมรู้เรื่องผมก็เลยเอาเงินค่างวดที่เหลือมาให้นายเอ แต่นายเอ บอกให้ผมเสียดอกเบี้ยที่ผิดสัญญาด้วย เลยอยากจะถามว่า ในเมื่อผมกลัวว่าผมจะไม่ได้ที่ดิน เพราะตรวจสอบแล้วว่าที่ดินไม่ใช่ของนายเอ ผมจะต้องรับผิดชอบดอกเบี้ยนี้ด้วยหรอครับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.67.xxx]
เมื่อ: 2019-08-05 08:05:41
ผิดสัญญา
เมื่อทราบว่า ที่ดินไม่ใช่ของ เอ ควรเจรจากันก่อน และเอ อาจจะมีความผิดที่ให้เช่าซื้อที่ดิน ที่ไม่ใช่ของตน แต่การไม่ผ่อนต่อ เขาก็คงอ้างว่า ผิดสัญญาต้องเสียดอกเบี้ยในการผิดนัด...การทำสัญญาเช่าซื้อ ถ้าได้ตรวจสอบให้ชัดเจนแต่แรกว่า ที่เป็นเป็นของ เอ จริงหรือไม่ คงไม่มีปัญหา...

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 124,235