เสียหายจากร้านแจ้งข้อมูลผิด

โดย: ดนัย [IP: 184.22.245.xxx]
เมื่อ: 2019-08-10 10:45:33
ผมผ่อนรถใหม่ทางบริษัทแห่งหนึ่งยังไม่ได้ป้าย (เอกสารเล่มทะเบียนเป็นชื่อทางไฟแนนซ์) ซึ่งทางร้านแนะนำให้ไปจองทะเบียนแต่บอกขั้นตอนวิธีบมาผิด โดยให้ใช้ชื่อของผมไปจองทะเบียน แต่จริงๆต้องเป็นชื่อไฟแนนซ์ในการจอง จึงทำให้เลขที่ผมไปจองนั้นไม่สามารถนำมาใช้ได้ เพราะชื่อที่จองกับเล่มทะเบียนไม่ตรงกัน ซึ่งผมต้องลางานเสียค่าจ้างค่าเบี้ยและอื่นๆในการไปจอง อีกทั้งเลขป้ายที่มีราคาตลาดในระดับหนึ่ง ซึ่งในส่วนตรงนี้ค่าเสียหายหรือเสียโอกาสในสินทรัพย์ของผมในอนาคต สามารถฟ้องค่าเสียได้มั้ยครับ ผมขอกราบขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 1.1.244.xxx]
เมื่อ: 2019-08-11 08:02:19
การแจ้งข้อมูลผิดพลาด

อาจเข้าข่ายการละเมิด ทำให้เกิดความเสียหาย ก็เรียกร้องค่าเสียหายต่างๆได้ เท่าที่เกิดความเสียขึ้นจริง ถ้าการเจรจาไม่ได้ผล ต้องฟ้องทางแพ่ง อาจจะไม่คุ้มก็ได้ ก็ต้องพิจารณาดู...

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 124,122