แจ้งความได้ไหม

โดย: phol [IP: 223.29.218.xxx]
เมื่อ: 2019-11-19 12:11:22
สวัสดีครับ

ขอปรึกษาหน่อยครับ เรื่องคือ ผมได้ซื้อบ้านพร้อมที่ดิน(โฉนด1) จากนายA ตอนทำสัญญาซื้อขายกัน นายA บอกขายบ้านพร้อมที่ดิน

และมีที่ดินอีกประมาณ 18 ตารางวาขายรวมด้วย(โฉนด2) มีสิ่งปลูกสร้างเป็นศาลา1 หลังซึ่งอยู่ติดกันกับบ้านที่ผมจะซื้อ แต่ที่ดินนี้อยู่อีกโฉนด เป็นของพี่นายA และรับรองไม่มีปัญหา

จะทำเรื่องเคลียร์ให้ จึงตกลงทำสัญญาซื้อขาย ในราคาหนึ่ง มีพยานเป็นนายหน้า

หลังจากโอนบ้านและที่(โฉนด1)เข้าธนาคาร ผมให้นายA และครอบครัวอยู่อาศัยต่อฟรีๆโดยไม่ได้คิดค่าเช่า ผมล้อมรั้วลวดหนามรอบพื้นที่ไว้

ผ่านมาปีกว่า นายA มาบอกว่า ที่อีก18ตารางวาไม่ให้แล้ว และต่อเพิงจากศาลาเพื่ออยู่อาศัย และย้ายรั้วลวดหนามมากั้นพื้นที่

เท่ากับว่าผมจ่ายเงินไปแล้วแต่ไม่ได้ที่ดินตรงนี้ ช่วยแนะนำด้วยครับผมควรจะทำอย่างไรดี ทำอะไรได้บ้างครับ

#1 โดย: มโนธรรม [IP: 1.20.85.xxx]
เมื่อ: 2019-11-20 06:19:05
การซื้อที่ดิน

เมื่อโอนโฉนดที่1 แล้ว คุณย่อมมีกรรมสิทธิ์ที่สมบูรณ์ แต่โฉนดที่ 2 เป็นชื่อพี่ชายผู้ขาย ถ้าเขาไม่โอนให้ คุณคงไปบังคับเขาไม่ได้ เพราะพี่ของเขาไม่ไม่ใช่คู่สัญญากับคุณ คุณอาจจะ...แจ้งข้อหาฉ้อโกงกับผู้ขายได้ แต่ตำรวจอาจไม่รับแจ้ง โดยบอกว่า เป็นการผิดสัญญาทางแพ่ง ต้องไปฟ้องเอาเอง....การที่คุณให้เจ้าของที่ดิน ยังอาศัยอยู่ฟรีบนที่ดิน นับเป็นความประมาทเลินเล่ออย่างร้ายแรงของคุณ เขาอาจจะ..อ้างว่าเขามีกรรมสิทธิ์ในที่ดิน ให้คุณต้องยุ่งยากในอนาคตได้ ควรทำสัญญาเช่า หรือสัญญาให้สิทธิอาศัย โดยไม่เก็บค่าเช่าก็ได้ เพื่อป้องกันปัญหาในอนาคต ก็ลองไปอ่านนิทาน เรื่องชาวนากับงูเห่า อีกที นะครับ
#2 โดย: phol [IP: 223.29.217.xxx]
เมื่อ: 2019-11-21 14:27:45
ขอบคุณครับ

ขอถามต่ออีกเรื่องครับ เกี่ยวกับ ทะเบียนบ้าน นายA ไม่ยอมมอบทะเบียนบ้าน และไม่ยอมย้ายออกจากทะเบียนบ้านที่ขาย บอกว่าจะเอาทะเบียนบ้านไปใช้ต่อ โดยให้เราไปทำเรื่องขอบ้านเลขที่ใหม่เอาเอง การขอเลขที่บ้านเดิมซ้ำได้ด้วยหรือครับ ต้องทำอย่างไรครับ
#3 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.239.xxx]
เมื่อ: 2019-11-22 02:15:44
ทะเบียนบ้าน

บ้านหลังเดียวกัน คงไปขอทะเบียนบ้านซ้ำอีกไม่ได้ ต้องแจ้งให้ผู้ขายย้ายออก ถ้าไม่ย้ายออกคงต้องฟ้องศาล...
#4 โดย: phol [IP: 223.29.217.xxx]
เมื่อ: 2020-10-29 13:37:22
บ้านหลังเดิม เจ้าของเก่า ตัดไฟออกจากบ้านที่ขายแล้วเอาไปต่อใช้
กับบ้านอีกหนึ่งหลังใกล้ๆกัน บ้านหลังที่ขายคนซื้อไม่มีไฟฟ้าใช้
ต้องทำอย่างไรครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 124,497