การโอนที่ที่ผู้ครอบครองเสียชีวิตไปแล้ว

โดย: ราวิ [IP: 61.90.209.xxx]
เมื่อ: 2020-01-16 13:49:24
สอบถามคะ

1. ดิฉันมีพี่น้อง 2 คน บิดามารดาเสียชีวิตไปแล้ว

บิดามารดาเสียชีวิตตั้งปี 2560 จนตอนนี้ปี 2563 ยังไม่ได้จัดการกับมรดกไม่ได้ทำอะไรเลยสักอย่าง เนื่องจากดิฉันกับน้องอยู่ กทม. ไม่มีเวลาจัดการเลยคะ โฉนดที่ดินพร้อมสิ่งปลูกสร้างเป็นชื่อของบิดา ส่วนโฉนดที่นาเป็นของมารดา บิดากับมารดาไม่ได้ทำพินัยกรรมไว้ แบบนี้ดิฉันไปทำเรื่องที่สำนักงานที่จตุจักรแล้วสลักหลังโฉนดที่ดินเป็นชื่อของดิฉันและน้องได้หรือไม่คะ

2. โฉนดบางแผ่นไม่มีเล่มทะเบียนบ้าน แบบนี้ต้องทำอย่างไรคะ

3. ดิฉันต้องเตรียมอะไรไปติดต่อที่เขตบ้างคะ

4. ดิฉันสามารถทำเรื่องโอนที่ดินที่เขต กทม. ได้หรือไม่คะ มรดกของบิดามารดาอยู่ ตจว. หรือว่าต้องไปทำที่ ตจว. คะ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.176.xxx]
เมื่อ: 2020-01-20 03:06:52
การจัดการมรดก

1. ดิฉันมีพี่น้อง 2 คน บิดามารดาเสียชีวิตไปแล้ว

บิดามารดาเสียชีวิตตั้งปี 2560 จนตอนนี้ปี 2563 ยังไม่ได้จัดการกับมรดกไม่ได้ทำอะไรเลยสักอย่าง เนื่องจากดิฉันกับน้องอยู่ กทม. ไม่มีเวลาจัดการเลยคะ โฉนดที่ดินพร้อมสิ่งปลูกสร้างเป็นชื่อของบิดา ส่วนโฉนดที่นาเป็นของมารดา บิดากับมารดาไม่ได้ทำพินัยกรรมไว้ แบบนี้ดิฉันไปทำเรื่องที่สำนักงานที่จตุจักรแล้วสลักหลังโฉนดที่ดินเป็นชื่อของดิฉันและน้องได้หรือไม่คะ

ตอบ...คงทำไม่ได้

2. โฉนดบางแผ่นไม่มีเล่มทะเบียนบ้าน แบบนี้ต้องทำอย่างไรคะ

ตอบ...ไม่เข้าใจคำถาม ลองบอกให้ชัดเจนอีกที

3. ดิฉันต้องเตรียมอะไรไปติดต่อที่เขตบ้างคะ

4. ดิฉันสามารถทำเรื่องโอนที่ดินที่เขต กทม. ได้หรือไม่คะ มรดกของบิดามารดาอยู่ ตจว. หรือว่าต้องไปทำที่ ตจว. คะ

ตอบ...3-4 บุตรต้องร้องศาลขอเป็นผู้จัดการมรดก ของบิดามารดา ต่อศาลที่ เจ้ามรดก(บิดามารดา)มีภูมิลำเนาในเขตศาลในขณะถึงแก่ความตาย ตาม ป.วิแพ่ง ม.4 จัตวา...หลักฐานที่ใช้ ได้แก่ มรณบัตร ของบิดามารดา โฉนดที่ดินฉบับจริง บัญชีทรัพย์มรดก บัญชีเครือญาติ
สำเนาบัตรฯ ของทายาท พร้อมฉบับจริง เป็นต้น ถ้าให้ทนายความดำเนินการให้จะสะดวก ค่าใช้จ่ายก็ตกลงกันเอาเอง...ควรเจรจากับพี่น้องให้เข้าใจถึงการแบ่งปันมรดก ซึ่งโดยหลักต้องแบ่งเท่าๆกัน หรือตามที่ตกลงกัน เมื่อเป็นผู้จัดการมรดก ก็สามารถโอนที่ดินเป็นของทายาทตามที่ตกลงกันได้ ถ้าไม่ตกลงแบ่งปันให้ลงตัว อาจมีปัญหาฟ้องร้องกันได้...

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 124,335