นอนไม่ได้เพราะเด็กแว้น

โดย: ฉันจะสู้!! [IP: 118.175.249.xxx]
เมื่อ: 2020-05-24 22:19:52
สวัสดีค่ะ คืออยากจะทราบว่าเราทำจะยังไงดีคะ คือทุกวันนี้นอนไม่ค่อยหลับเลยค่ะ ถ้าหลับก็สะดุ้งบ่อยๆเพราะเสียงรถของเด็กที่มาแว้นผ่านหน้าบ้าน อยากจะถามว่าจะเอาผิดยังไงดีคะ ถ้าเราติดกล้องวงจรปิดหน้าบ้าน แล้วเอาคลิปที่เขาขี่ผ่านหน้าบ้านพร้อมคลิปเสียงไปแจ้งตำรวจจะแจ้งได้ไหมคะ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะคะ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.208.xxx]
เมื่อ: 2020-05-25 07:34:38
ปัญหาสังคม

เรื่องที่คุณประสบอยู่ ก็คงมีคนที่ตกอยู่ในสภาพเช่นเดียวกับคุณไม่น้อย ส่วนใหญ่ก็ใช้ความอดทนไปวันๆ ก็พอจะมีช่องทางให้กฎหมายช่วยเหลือเยียวยาได้ตามควร เช่น ข้อหาละเมิด ความผิดตาม พรบ.จราจรฯ พรก.ฉุกเฉินฯ เป็นต้น ถ้ามีคลิปภาพและเสียง ไปแจ้งตำรวจ ก็คงมีการแก้ไขตามสมควร แต่..ปัญหานี้เป็นปัญหาสังคม ถ้าผู้ปกครองของเด็ก ไม่ให้ความร่วมมือ คงยากจะแก้ไขได้ แม้จะมีการลงโทษผู้ปกครอง ที่ไม่ควบคุมดูบุตรหลาน แต่ก็มีโทษไม่มาก คนอาจจะไม่เกรงกลัว...ครอบครัวจะเป็นจุดเริ่มต้นของปัญหา และช่วยเหลือในการแก้ปัญหา แต่..ในสภาพสังคมปัจจุบัน ปัญหาแบบนี้ คงพบเห็นอีกนานเท่านาน....ร้านตกแต่งท่อไอเสีย และดัดแปลงรถ ก็มีไม่มีกี่ร้าน ถ้ามีมาตรการควบคุมดูแลกันอย่างจริงจัง คงช่วยลดปัญหาลงได้ น่าจะดีกว่าไปตามจับเด็กแว้นที่มีเป็นร้อยเป็นพัน...

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 124,360