หมายเรียกจากตำรวจ

โดย: Puq [IP: 49.49.236.xxx]
เมื่อ: 2020-06-03 10:43:41
อยากทราบว่า ถ้าเราโดนกล่าวหาว่าร่วมกระทำความผิดเกี่ยวกับคดีฉ้อโกง แต่เราไม่ได้ทำ เราควรไปตามหมายเรียกไหมคะ เพราะมีคนบอกว่าถ้าไปตามหมายเรียกคือจะแสดงว่าเรามีส่วนร่วม และรับรู้ในการทำผิดอย่างที่กล่าวหา ไม่ควรไป แต่กังวลว่าถ้าไม่ไปตำรวจจะสามารถออกหมายจับที่ขัดขืนไม่ยอมไปตามหมายเรียกค่ะ หรือว่าเราควรไปตามหมายเรียกเพื่อแสดงความบริสุทธิ์ใจคะ แล้วถ้าไม่ไปจริงๆจะมีผลอย่างไร อยากทราบแบบละเอียดค่ะขอบคุณค่ะ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.44.xxx]
เมื่อ: 2020-06-04 14:28:28
หมายเรียก

เมื่อได้รับหมายเรียกควรไปตามหมายเรียก ถ้าไม่ไป อาจจะมีการออกหมายจับได้ คนแนะนำไม่ให้ไป น่าจะตอบไปตามความรู้สึกของคนทั่วไป ซึ่งไม่ถูกต้อง...การไปพบตำรวจ ทำให้มีโอกาสได้อธิบายข้อเท็จจริงหรือเหตุผลต่างๆว่า ไม่ได้ร่วมกระมทำความผิดอย่างไร มีพยานหลักฐานยืนยันอย่างไร เป็นต้น ถ้ายังไม่มั่นใจ ก็ให้ผู้รู้จริง หรือทนายความไปเป็นเพื่อนก็ได้ คงสามารถช่วยแก้ไขปัญหาได้....ถ้าไม่ไปฯ ถ้ามีการออกหมายจับจะกลายเป็นงานใหญ่ ด้วยความปรารถนาดี ครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 124,185