อาหวังจะฮุบทีดินของพ่อค่ะ

โดย: ฟารีดา [IP: 58.8.170.xxx]
เมื่อ: 2020-06-15 13:07:05
สวัสดีค่ะ

ขอเรียนปรึกษาดังนี้ค่ะ พ่อมีที่ดินผืนนึงค่ะ น้องชายของพ่อต้องการที่ดินผืนนี้ของพ่อมากค่ะ โดยเค้าไปแอบปลูกกล้วยและไปจ่ายภาษีที่ดินไว้หลายปีแล้ว โดยที่ทางบ้านหนูไม่มีใครรู้เลย เพราะพวกหนูกับแม่และพี่สาว แทบไม่ค่อยได้ไปดูที่เลยค่ะอันนี้หนุไม่ทราบว่ามันจะเกี่ยวกับการขอแจ้งครอบครองที่ดินผืนนี้ด้วยหรือเปล่า และตอนนี้พ่อก็มาเป็นผู้พิการอีกด้วย โดยมีหนูเป็นผู้ดูแลค่ะ แต่โฉนดกับบัตรประชาชนหายไปค่ะ นามสกุลในโฉนดของพ่อไม่ตรงกับของที่บ้าน หนูจะสามารถโอนโฉนดของพ่อมาเป็นของหนูก่อนได้ไหมค่ะ เพื่อที่จะป้องกันถ้าหาก อาจะไปยื่นขอครอบครองที่ หรือทางบ้านหนูจะทำอย่างไรได้บ้างค่ะ

กราบขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

#1 โดย: มโนธรรม [IP: 1.1.224.xxx]
เมื่อ: 2020-06-18 11:44:52
ปัญหาที่ดิน

ก็ให้พ่อ โอนที่ดินมาให้คุณ ถ้า อา ครอบครองปรปักษ์อยู่ เมื่อโอนให้คุณ สิทธิการครอบครองปรปักษ์ของ อา จะสิ้นสุดลง ต้องเริ่มนับใหม่ ต่อไปอีก 10 ปี คุณก็แจ้ง สนง.ที่ดิน เพื่อสอบแนวเขต และทำรั้วไว้ เพื่อแสดงการครอบครองให้ชัดเจน ไม่ให้ใครมาแย่งการครอบครองได้อีก...เรื่องเอกสาร ผิดพลาด มันก็ช่องทางแก้ไขได้เสมอ สอบถามผู้รู้ หรือไป ขอความช่วยเหลือจาก สนง. ทะเบียนราษฎร์ คงมีทางแก้ไขได้..ส่วนพ่อพิการ ก็ใช้วิธีให้พ่อมอบอำนาจให้ใครซักคน ให้ไปโอนที่ดินให้คุณ แบบหนังสือมอบอำนาจ ขอได้จาก สนง.ที่ดิน ก็กรอกข้อความตามที่ กรมที่ดินกำหนด สอบถามเจ้าหน้าที่ เขาคงแนะนำได้...
#2 โดย: ฟารีดา [IP: 171.97.223.xxx]
เมื่อ: 2020-06-24 16:38:36
ขอบพระคุณมากเลยค่ะ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 124,567