การเบี้ยวค่าสินสอด

โดย: สุกัญญา [IP: 184.22.145.xxx]
เมื่อ: 2020-06-22 14:22:29
ประมาณเมษาปีที่แล้วคบอยู่กับคนๆนึงค่ะ เขาดูแลทุกอย่างจ่ายเงินให้หมดโดยที่เราไม่ได้ขอแต่ก็ขอมีบางเรื่องที่เราจำเป็นต้องใช้(ส่วนน้อย)แล้วในสิ้นเดือนเมษาปีที่แล้วก็เกิดการหมั้นระหว่างเรากับเขา เรารู้จักพ่อแม่พี่น้องเขาหมดค่ะแล้วสินสอดหมั้นไม่มีเงินสดมีแต่เช็ก50,000฿ กับสร้อยคออีก1สลึง เราถามเขาว่าเช็กใครเป็นคนให้เขาตอบว่าพ่อเขาให้เซ็นมาให้เป็นค่าใช้จ่ายในงานแล้วก็ค่าสินสอดเราด้วย เราก็โอเคเชื่อใจค่ะ งานหมั้นผ่านไปด้วยดีแต่แปลกที่พ่อแม่เขาไม่มาด้วยอาจเพราะเขาไม่ชอบเราหรือลูกเขาไม่บอกก็ไม่รู้ แต่คนที่เขาให้เป็นตัวแทนคือป้าที่เขานับถือมากๆมาแค่คนเดียวนอกนั้นก็คือทางบ้านเราหมดเลยค่ะ หลังจากงานหมั้นจบลงเขาเอาเช็คเงิน50,000ไปแล้วให้เราโกหกทางบ้านเราว่าเอาเช็กนี้ไปลงทุนขายของหมดแต่จริงๆคือเช็กเงิน50,000อยู่ที่เขา หลังจากนั้นคือเราก็ไม่เห็นเช็กใบนั้นอีกเลย ทุกอย่างที่มีแก้ว แหวน เงิน ทอง เขาเอาไปวาง จำนำ จนหลุดไม่มีเงินถึงขั้นใช้ชื่อเราไปขอยืมคนอื่นหรือไม่ก็ให้เราไปยืมคนอื่นแต่พอถึงเวลาไม่มีคืนเขา ใช่ค่ะคนที่เสียเครดิตคือเราจากนั้นผ่านมาเกือบสิ้นปี62 เรากับเขาเริ่มระแคะระคายกันค่ะไปต่อกันไม่ได้จนต้องเคลียร์กัน เราก็บอกว่าถ้าเลิกกันก็ขอเงินค่าหมั้นนั้นคืนได้มั้ยมันเป็นส่วนที่เราต้องได้ เขาตอบกลับมาว่ามันหายไปไหนเคยบอกไปแล้วว่าหาย ซึ่งเราไม่รู้ว่ามันหายเพราะตั้งแต่หมั้นเราก็ไม่เห็นเช็กใบนั้นอีกเลยเราทั้งขอร้อง ข่มขู่ ยังไงจนเราตรอกเขาก็ไม่คืนไม่มีเงินจะคืน จนตอนนี้มีเพื่อนแคปเฟสบุ๊คของเขา การการกินอยู่ การใช้ชีวิตของเขากับแฟนใหม่ ดีมากๆค่ะดีเวอร์จนแบบมันดีแต่แวดวงเพื่อนเรารู้ว่าเขาอะจริงๆไม่มีอะไรเลย(เป็นคนสร้างโปรไฟล์ให้ตัวเองดูดี) ใช้เงินหมื่นๆแสนๆแต่ไม่มีการเอาเงินค่าสินสอดมาคืนเราล่าสุดวันที่ 15 พ.ค. เราทักไปถามว่าจะคืนเงินตอนไหนหรือจะให้เราไปถามแฟนใหม่เขามั้ยว่าทำงานอะไร ใช้เงินยังไงทำไมถึงไม่มีเงินคืน เขาก็ตอบกลับมาว่าสิ้นเดือนจะหาคืนให้ จะค่อยๆคืนให้ ซึ่งเราโอเคตกลง ผ่านมาจนถึงวันที่ 31 พ.ค. เราทักทวงถามอีกว่าจะคืนได้หรือยังหรือไม่คืนอะไรยังไง เขาตอบกลับมาว่ากูไม่มีคืนให้ อยากได้ก็โทรหาแม่กูแล้วก็ส่งเบอร์โทรแม่เขามาให้ เราก็โทรไปถามเป็นพี่ชายเขารับสายแล้วเราบอกว่าน้องคุณติดเงินค่าสินสอดหมั้นของเรา พี่เขาตอบกลับมาว่าเงินอะไรครับ ทางบ้านไม่เห็นรู้เรื่อง แล้วทางบ้านมีใครไปเป็นพยานมั้ยครับถ้าไม่มีก็ไม่รู้นะครับไม่คืนไม่เกี่ยว แล้วก็ตัดสายเราไปเราเลยโทรไปคุยกับพ่อของเขาว่ายังไง เช็กเงิน50,000นี้พ่อเคยเซ็นให้เขามั้ย เรื่องหมั้นเนี้ยรู้มั้ย พ่อเขาตอบกลับมาว่าไม่รู้ ไม่เห็นรู้เลยว่าจะหมั้นกันอะไรเลย ลูกเขาไม่ได้บอก ไม่เคยเซ็นให้ พอพูดจบเราหมดศรัทธาเลยค่ะกลายเป็นว่าลูกเขาเป็นคนโกหก หลอกลวง ดีแต่เปลือก แล้วเราคิดว่าเช็กใบนั้นคือเช็กปลอมหรือไม่เขาก็เอาเงินไปใช้หมดแล้ว คับแค้นใจหลายอย่างทั้งเอาชื่อเราไปใช้ทางที่เสียหายด้วยและโยนขี้มาให้เราอีกหลายๆอย่างสรุปคือเขาไม่คืนเลยตอนนี้หายไปหลังจากวันนั้นไม่มีสำนึกใดๆทั้งสิ้น

จากที่เล่าที่พิมพ์ไปอยากจะทราบว่าเราเป็นฝ่ายหญิงพอจะทำอะไรได้บ้างมั้ยคะกับเรื่องค่าสินสอดที่เขาไม่ให้เรา ถ้าไปแจ้งความแล้วเขาเอาหลักฐานสลีปเงินที่เขาโอนให้เราโดยที่เราไม่ได้ขอก็มีหรือเราขอก็มี เราจะได้เงิค่าสินสอดนั้นคืนมั้ยหรือไม่ได้คะ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.65.xxx]
เมื่อ: 2020-06-23 08:43:31
สินสอด
ตามข้อเท็จจริง น่าจะไม่มีการหมั้นกันอย่างถูกต้อง เพราะบิดามารดาของเราไม่ได้รับรู้ การจะเรียกร้องสินสอด คงเป็นเรื่องลำบาก เพราะเป็นเพียงความรับผิดทางแพ่ง ถ้าจะฟ้องร้องน่าจะไม่คุ้ม ถ้าไปแจ้งความ ตำรวจก็คงให้ไปฟ้องร้องกันเอาเอง เพราะเป็นเรื่องทางแพ่ง ถ้ามีการฟ้องร้องเป็นคดี คุณน่าจะยิ่งช้ำใจอีกรอบ เพราะค่าทดแทนที่จะได้รับคงไม่มากมายอะไร หรือแทบไม่ได้อะไร...อยากแนะนำให้คุณตัดใจ ในเรื่องนี้ เอาเรื่องนี้เป็นบทเรียนชีวิต เอาเวลาไปทำมากิน เพื่อสร้างชีวิตที่ดีในอนาคต น่าจะดีกว่า ด้วยความปรารถนาดี ครับ
#2 โดย: สุกัญญา [IP: 184.22.145.xxx]
เมื่อ: 2020-06-23 21:26:20
ทางพ่อแม่ของเรารับทราบค่ะ แต่ฝั่งของเขาเป็นผู้ใหญ่ที่เขาเคารพแค่นั้น

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 125,825