ปัญหาครอบครัว

โดย: คนไมมีทางออก [IP: 223.24.93.xxx]
เมื่อ: 2021-03-02 10:12:36
ผมอยู่กินกับแฟนมา6ปีไม่ใด้จดทะเบียนสมรสกันแต่อยู่บ้านเลขที่เดียวกัน อยากรู้ว่า

1ผมกับแฟนอยู่กันในฐานะอะไรคับ

2แฟนผมไปลงบันทึกประจำวันห้ามผมไปยุ่งวุ่นวานห้องที่เขาเช่า แล้วเขามาขอเลิกกับผมเพราะผมจับใด้ว่าเขาไปมีคนอื่นที่จดทะเบียนกัน ผมห้ามเขาคบกันใด้รึเปล่าคับ

3ผมจะทำยังไงใด้บ้างคับที่จะไม่เขาอยู่ด้วยกัน พูดก็แล้ว ห้ามก็แล้วแต่แฟนไม่ฟัง

4ถ้าแฟนกับผม2คนตกลงกันดีๆโดยที่คนอื่นไม่ใด้มารับรู้ ถ้าเขายอมฟังผมที่ผมขอเขา ผมก็ยอมที่จะเลิกจะใด้มัยคับ

5ถ้าผมไม่ยอมเลิก ในเมื่อเขาอยู่บ้านเลขที่เดียวกันใด้มัยคับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 223.205.250.xxx]
เมื่อ: 2021-03-03 01:23:43
หุ้นส่วนชีวิต

1ผมกับแฟนอยู่กันในฐานะอะไรคับ
ตอบ ก็อยู่ในฐานะสามีภรรยาที่ไม่จดทะเบียนสรส ตามกฎหมายถือเป็นหุ้นส่วนชีวิต คือทรัพพย์สินที่ทำมาหาได้ร่วมกัน ก็มีส่วนเป็นเจ้าของเท่าๆกัน เป็นต้น
2แฟนผมไปลงบันทึกประจำวันห้ามผมไปยุ่งวุ่นวานห้องที่เขาเช่า แล้วเขามาขอเลิกกับผมเพราะผมจับใด้ว่าเขาไปมีคนอื่นที่จดทะเบียนกัน ผมห้ามเขาคบกันใด้รึเปล่าคับ

ตอบ...เรื่องจะห้ามภรรยาที่ไม่จดทะเบียนสมรสไปคบหากับชายอื่น คงทำได้ลำบาก ถ้าเขาไม่เชื่อฟัง ก็คงไปฟ้องร้องอะไรไม่ได้ เพราะไม่ได้จดทะเบียนสมรสกัน

3ผมจะทำยังไงใด้บ้างคับที่จะไม่ให้เขาอยู่ด้วยกัน พูดก็แล้ว ห้ามก็แล้วแต่แฟนไม่ฟัง

ตอบ...เรื่องความรัก ความพึงพอใจ เป็นเรื่องภายในจิตใจของแต่ละคน ผู้อื่นจะไปกำหนดกฎเกณฑ์ว่า ต้องเป็นเช่นนั้น ต้องเป็นเช่นนี้ไม่ได้ ในอดีต ฝ่ายหญิง คงรู้สึกมีความรัก มีความพึงพอใจในตัวคุณ มากมายพอสมควร และคุณก็ย่อมมีความรัก ความพึงพอใจ ในฝ่ายหญิงเช่นกัน จึงยอมตกร่องปล่องชิ้น ยินยอมร่วมหอลงโรงกัน ในฐานะสามีภรรยา แม้ไม่ได้จดทะเบียนสมรสกัน แต่ก็คือผัวเมียในความเป็นจริง หรือโดยพฤตินัย....วันเวลาเปลี่ยนใป ใจคนย่อมอาจผันแปรเปลี่ยนไป ด้วยเหตุปัจจัยมากมาย ความรักที่เคยสดชื่น ดูดดื่ม อาจผันแปรเป็นรักขม ซึ่งก็ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร ในวงจรของชีวิตมนุษย์ เพราะกว่าชีวิตจะสิ้น ย่อมพบเห็นปัญหาอุปสรรค มากมายกันถ้วนหน้า ไม่ว่าครอบครัวใด ดังนั้นในเมื่อมาถึงจุดนี้แล้ว คุณไม่น่าจะต้องไปห้ามปรามอะไรเธออีก เพราะคงเกิดปากเสียงกัน ให้เพิ่มความทุกข์ในชีวิตในชีวิตยิ่งขึ้นไปอีก ก็พอจะเข้าใจว่า คุณ เจ็บลึก ที่คนเคยรักใคร่มาผันแปรไป แต่ต้องฝึกทำใจ ยอมรับสภาพ ถ้าคิดหนัก อาจจะเกิดเป็นความแค้น และมีการก่อเหตุอื่นตามมา ย่อมไม่เกิดผลดีต่อชีวิต แน่นอน

4ถ้าแฟนกับผม2คนตกลงกันดีๆโดยที่คนอื่นไม่ใด้มารับรู้ ถ้าเขายอมฟังผมที่ผมขอเขา ผมก็ยอมที่จะเลิกจะใด้มัยคับ

ตอบ...เรื่องภายในครอบครัว เป็นเรื่องของคนสองคน ถ้าสามารถเคลียร์กันได้เอง ย่อมเป็นผลดีด้วยกันทั้งสองฝ่าย แต่การพูดคุยกัน ไม่ต้องไปมีเงื่อนไข เช่น ให้เขาเลิกคบกับชายคนนนั้น ในเมื่อคุณพร้อมจะเลิกรากับเธอ ก็ควรตกลงกันด้วยดี แล้ว โบกมือลากันและกันด้วยดี เธอจะไปอยู่กบใคร ไม่น่าจะต้องไปกังวลอีกต่อไป

5ถ้าผมไม่ยอมเลิก ในเมื่อเขาอยู่บ้านเลขที่เดียวกันใด้มัยคับ
ตอบ...การเป็น สามีภรรยา ก็มีสิทธิ์อยู่บ้านเช่าหลังเดียวกันได้ แต่...ในเมื่อต้องการเลิกร้างกัน ทำไมจะต้องไปอยู่ร่วมชายคาเดียวกัน ให้ต้องแสลงใจกัน และการพบภาพบาดตาบาดใจ อาจจะทำให้เกิดอารมณ์รุนแรง ที่เกินจะหักห้ามใจตัวเองได้ อาจจะมีเหตุร้ายตามมา ซึ่งไม่คุ้มค่ากับชีวิต ด้วยความปรารถนาดี ครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 124,058