การเพิกถอนคำสั่ง

โดย: อิสระ [IP: 49.230.106.xxx]
เมื่อ: 2021-04-04 08:46:04
ผมสมัครเข้าทำงานสำนักงานคณะกรรมการการเลือกตั้งกับเพื่อนพ่อที่

เป็นเลขาธิการคณะกรรมการการเลือกตั้งโดยวิธีคัดเลือก ได้รับการประเมินเข้าตำแหน่งพนักงานบริหารงานทั่วไปแต่ผมประเมินผิดตำแหน่งโดยเลขาช่วยให้ผ่าน กฎหมายปกครองสามารถเพิกถอนตำแหน่งได้เพราะมาตรา49ปกปิด แสดงข้อความอันเป็นเท็จแต่ผมไม่รู้เรื่องด้วยเลขาท่านช่วยผมเองและการเพิกถอนที่เป็นการ

ให้ประโยชน์ต้องกระทำภายใน90 วันตั้งแต่ปี2543แล้วผมจะอ้างว่าเพิกถอนไม่ได้จะได้ไหมเพราะเลขาท่านช่วยเองตอนนี้

เลขาท่านเกษียณไปแล้วเลขาคนใหม่หรือประธานคณะกรรมการมีอำนาจให้

ปฎิบัติบริหารงานบุคคลได้ด้วยแต่ตอนนี้ท่านทราบถ้าท่านทราบจะเพิกถอนได้หรือไม่เพราะมัน

เกินเวลา90วันแล้ว หรือท่านเพิกถอนได้ตลอดเพราะท่านเลขาคนเก่าเพื่อนพ่อท่านช่วยเอง

โดยผมสุจริตใจได้หรือไม่ผมถูกเพิกถอนตำแหน่งเพราะเลขาท่านช่วยปก

ปิดข้อความข้อความเท็จ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 223.205.221.xxx]
เมื่อ: 2021-04-05 03:36:39
ความเห็น...

ถ้าการเข้าสู่ตำแหน่งเป็นไปโดยมิชอบ ก็สามารถเพิกถอนได้ตลอดไป ที่มีกำหนดว่า ต้องเพิกถอนภายใน 90 วัน เป็นการกำหนดกรอบเวลาให้ผู้อำนาจหน้าที่ปฏิบัติการให้แล้วเสร็จ ในกรอบวลานั้น เท่านั้น มิได้หมายความว่า ถ้าไม่เพิกถอนภายใน 90 วัน ก็ขาดอายุความ เพราะเป็นเรื่องในหน้าที่ราชการ ไม่น่าจะมีอายุความ....ส่วนผู้ที่มีอำนาจเพิกถอน ถ้าไม่ทำการเพิกถอน ก็น่าจะมีความผิดฐานละเว้นการปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ ( ปอ. ม.157) แต่คดีคงขาดอายุความไปแล้ว ส่วนการเข้าสู่ตำแหน่งโดยมิชอบ น่าจะเป็นการไม่ถูกต้อง หรือไม่ชอบมาแต่ต้น จึงสามารถเพิกถอนได้ตลอดเวลา....คุณอิสระครับ ปัญหาของท่านแต่ละเคส ทำไมหนักหนาสาหัสเหลือเกิน ก็ได้เคยตอบปัญหาของท่านหลายกรณี คุณเกิดใต้ฤกษ์ดาวอะไรนะ ทำไมชีวิตจึงผกผัน และผันผวน ถึงปานนี้....

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 125,891