ขอเป็นพ่อเด็ก

โดย: เก่ง [IP: 49.230.135.xxx]
เมื่อ: 2021-05-21 16:05:55
ผมกับเเฟนคบกันเเละแฟนผมท้องและตอนก่อนหน้าที่จะท้องแฟนผมก็คบกับอีกคนผมจับได้เขาก็เลิกตอนที่แฟนผมคลอดผมคิดไม่แน่ใจว่าเป็นลูกผมหรือลูกคนที่แฟนผมคบผมเลยไม่แน่ใจว่าเป็นลูกผมหรือป่าวผมเลยไม่ไปเซ็นรับบุตรว่าเป๊นพ่อของเด็กเเละพี่เขยผมเลยสงสารเด็กกลัวว่าเด็กจะไม่มีพ่อเลยเซ็นรับเป็นพ่อเด็กแทนตอนนี่ลูกผมคนนี่อายุได้12ขวบเเล้วเเละหน้าตาเขาเหมือนผมมากผมเลยมั่นใจว่าเป็นลูกผมเเละตอนนี่ผมก็ยังใช้ชิวิตคู่กับแม่เขาอยู่เเละก็มีน้องอีกหนึ่งคนเเล้วคนที่2นี่ใช้นามสกุลผมแต่คนเเรกใช้นามสกุลพี่เขยผมที่รับเป็นพ่อแทนตอนนี่ผมสงสารเด็กเพราะเขาถามผมว่าทำไมเขาถึงมีลุงเป็นพ่อในใบเกิดผมก็ไม่รุ้จะตอบลูกยังไงมีทางที่จะเปลี่ยนชื่อพ่อเป็นชื่อผมไหมครับและตอนนี่พี่เขยผมที่มีชื่อเป็นพ่อลูกผมเขาเลิกกับพี่สาวผมได้หลายปีแล้วไม่รู้ไปอยู่ไหนมีวิธีไหนบ้างคร้บ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 223.205.249.xxx]
เมื่อ: 2021-05-22 00:46:33
หลักฐานการเกิด

การที่พี่เขยรับเป็นพ่อของเด็ก ในสูติบัตร ก็ย่อมมีชื่อพี่เขยเป็นพ่อของเด็ก การกระทำเช่นนี้ แม้จะหวังดี มีเมตตาต่อเด็ก แต่ถือว่าเป็นการแจ้งความอันเป็นเท็จต่อเจ้าพนักงาน เพื่อให้จดข้อความลงในเอกสารมหาชน (สูติบัตร) ตาม ปอ. ม.267 มีโทษทั้งจำทั้งปรับ แต่ในเมื่อเวลาผ่านมาเกิน 10 ปี คดีอาญาคงขาดอายุความแล้ว....แนวทางแก้ปัญหา คงต้องไปแจ้งเจ้าหน้าที่ทะเบียนราษฎร์ บอกความจริง เพื่อให้เขาแก้ไข ให้ถูกต้องตามความเป็นจริง แต่การแก้ไขเอกสารของทางราชการ คงทำไม่ได้ง่ายๆ คงต้องมีการสอบสวนทวนความ และบันทึกปากคำ พยานต่างๆที่เกี่ยวข้อง มากมายพอสมควร บางที เขาอาจบอกปัดไม่ยอมแก้ไขให้ เพราะไปทำผิดกฎหมายมาแต่แรก....อาจต้องมีการร้องศาล ลองไปติดต่อสอบถามเจ้าหน้าที่ทะเบียนราษฎร์ดูก่อน....ที่สำคัญคือ แม่ของเด็ก จะยินยอมหรือไม่ ต้องเจรจากันให้ลงตัวก่อน....

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 124,281