ค่าทุนทรัพย์ต้องเสียในชั้นไหน

โดย: สมชาย แซ่ตั้ง [IP: 101.109.255.xxx]
เมื่อ: 2021-09-08 13:23:11
1. ญาติผมครอบครองที่ดินผืนหนึ่ง จนได้สิทธิครอบครองปรปักษ์ จะจ้างทนาย

แต่อยากจะทราบว่า ค่าทุนทรัพย์ที่จะต้องวางศาลนั้น จะต้องจ่ายในชั้นของการยื่นคำร้องแสดงกรรมสิทธิิ์เลยไหมครับ หรือจะต้องไปยื่นตอนเป็นคำฟ้องแล้ว เพราะจะได้หาเงินเตรียมไว้ถูกครับ

2. รบกวนให้รายละเอียดเรื่องการคิดค่าทุนทรัพย์ให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 223.205.217.xxx]
เมื่อ: 2021-09-09 08:34:36
ค่าฤชาธรรมเนียมของศาล

คดีร้องให้ได้กรรมสิทธิ์ โดยการครอบครองปรปักษ์ อาจจะถือว่า เป็นคดีไม่มีทุนทรัพย์ เสียค่าขึ้นศาลเพียง 200 บาท แต่เรื่องนี้ เป็นทั้งปัญหาข้อเท็จจริงและปัญหาข้อกฎหมาย ควรสอบถามเจ้าหน้าที่ศาล จะได้คำตอบที่ชัดเจนที่สุด....ขอแนะนำว่า ในขณะนี้ มีกระบวนการไกล่เกลี่ยก่อนฟ้อง ถ้าใช้ช่องทางนี้ ในการแก้ไขปัญหา จะสะดวก ไม่มีค่าใช้จ่าย ก็ไปที่ศาล อันมีที่ดินอยู่ในภูมิลำเนาฯ แจ้งเจ้าหน้าที่ ขอให้มีการไกล่เกลี่ยก่อนฟ้อง เมื่อคู่กรณีมาเจรจากัน อาจยุติปัญหาลงได้อย่างสันติ... ถ้าใช้วิธียื่นคำร้องขอให้ได้กรรมสิทธิ์ โดยการครอบครองปรปักษ์ ถ้าเจ้าของที่ดินฮึดสู้ มีการยื่นคำต่อสู้ขึ้นมา คงเป็นคดีมีข้อพิพาท คงต้องมีการสืบพยานหรือไต่สวนกันยาวนานว่า มีการได้กรรมสิทธิ์ โดยการครอบปรปักษ์จริงหรือไม่ สุดท้ายคงมีแพ้มีชนะ อาจจะบาดเจ็บทั้งสองฝ่าย.....แต่การไกล่เกลี่ยก่อนฟ้อง เป็นลักษณะประนีประนอม หาทางออที่ดีที่สุดของทั้งสองฝ่าย น่าจะมีทางออกที่ละมุนละม่อม ไม่มีแพ้ไม่มีชนะ จบลงด้วยสันติ และที่สำคัญกระบวนการไกล่เกลี่ยก่อนฟ้อง อยู่ภายใต้การกำกับดูแลของศาล จึงมั่นใจได้ในความบริสุทธิ์ยุติธรรม และในปัจจุบัน มีกระบวนการไกล่เกลี่ยออนไลน์ คู่กรณีไม่ต้องพบหน้ากันโดยตรง ก็สามารถเจรจากันได้....แต่...ถ้าการเจรจากันไม่ลงตัว จะไปดำเนินการฟ้องภายหลัง ก็คงไม่สาย ด้วยความปรารถนาดี ครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 124,111