ถ้าเราเสียชีวิตมรดกตกทอดถึงใคร (สามีต่างชาติ)

โดย: อิ่มเอม [IP: 5.193.13.xxx]
เมื่อ: 2021-12-03 18:23:49
สวัสดีค่ะ เรียนสอบถามคุณทนายค่ะ

ดิฉันจดทะเบียนกับสามีต่างชาติที่ประเทศไทยและต่างประเทศ มีลูกด้วยกัน2คน (4กับ6ขวบ) ดิฉันมีลูกติด1คน (อายุ18) พ่อแม่ดิฉันมีที่ดินหลายแปลง รวมทั้งบ้านและรถ และที่ดินของดิฉันเองด้วย แล้วพ่อแม่ได้บอกว่าจะทำพินัยกรรมไว้ให้ดิฉัน

(((ดิฉันอยากทราบว่า )))

1.ถ้าดิฉันเสียชีวิตสามีจะมีสิทธิ์ในมรดกที่พ่อแม่ให้ไว้ไหมคะ และที่ดินของฉันด้วย

2.ถ้าสามีมีสิทธิ์ตรงนี้ ดิฉันควรทำยังไงคะเพื่อไม่ให้เขาได้รับสิทธิ์

#1 โดย: มโนธรรม [IP: 223.205.222.xxx]
เมื่อ: 2021-12-04 17:50:41
การจัดการมรดก

1.ถ้าดิฉันเสียชีวิตสามีจะมีสิทธิ์ในมรดกที่พ่อแม่ให้ไว้ไหมคะ และที่ดินของฉันด้วย

ตอบ....(ตามกฎหมายไทย) ถ้าคุณเสียชีวิต ทรัพย์สินของคุณจะเป็นมรดก ตกทอดแก่ทายาทโดยธรรม ได้แก่ สามี บุตร บิดามารดา ถ้าทรัพย์สินนั้น เป็นสินสมรส (ได้มาในระหว่างสมรส) สามีจะแบ่งไปก่อนกึ่งหนึ่ง อีกกึ่งหนึ่ง ตกทอดแ่สามี บุตรและ บิดามารดา คนละเท่าๆกัน (คือ 6 ส่วน )....ส่วนทรัพย์สินของพ่อแม่ มอบให้ สามี ก็มีสิทธิ์รับมรดกในส่วนนี้ด้วย 1 ส่วน จาก 6 ส่วน ( สามี บุตร 3 และบิดามารดา)

2.ถ้าสามีมีสิทธิ์ตรงนี้ ดิฉันควรทำยังไงคะเพื่อไม่ให้เขาได้รับสิทธิ์

ตอบ...คุณก็ทำพินัยกรรม มอบทรัพย์สินส่วนของคุณ(เท่านั้น)ให้แก่บุตร หรือ บิดามารดาได้ แต่การทำพินัยกรรมต้องทำให้ถูกต้องตามแบบ ควรปรึกษาผู้รู้จริง อย่างจริงจัง... ด้วยความปรารถนาดี ครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 125,813