ปัญหาเจ้าของโครงการล้มละลาย และปัญหาต่อเนื่อง

โดย: ชยุต เปรมภูมิเวทย์ [IP: 183.88.63.xxx]
เมื่อ: 2023-01-30 10:03:30
เรียนปรึกษาคุณทนายครับ

เนื่องจากหมู่บ้านที่ผมอาศัยอยู่ แถวๆสุวินทวงศ์ กทม. เจ้าของโครงการถูกศาลสั่งล้มละลายไปนานแล้ว และที่ภายในหมู่บ้านในส่วนของสาธารณุปโภคส่วนกลาง บางส่วนยังไม่ได้โอนให้นิติบุคคล รวมถึงปัจจุบันไม่มีนิติบุคคลด้วย ล้มไปพร้อมกับเจ้าของโครงการ ทำให้ัปัจจุบันมีการขายทอดตลาดที่ดินว่างเปล่าให้กับเจ้าหนี้ไป และเจ้าหนี้ได้ซื้อบริเวณที่มีปัญหาไป 2 แปลง คือ1. แปลงพื้นที่บริเวณสโมสร ซึ่่งทางที่ดินไม่ยอมโอนให้เพราะชัดเจนว่าเป็นพื้นที่ใช้งานร่วมกันทั้งหมู่บ้าน ต่อให้เจ้าหนี้ซื้อที่ดินแปลงนั้นไปแล้วและ 2. แปลงพื้นที่บริเวณป้ายหมู่บ้าน ที่ติดถนนใหญ่ ก็ไม่ได้โอนเป็นพื้นที่สาธารณูปโภคส่วนกลางเช่นกัน แต่ตลอด 20 กว่าปี ที่ผมอาศัยอยู่ที่นี่ ก็คือป้ายบอกชื่อหมู่บ้านและสระบัวหน้าป้าย ซึ่งตอนนี้ที่ดินได้โอนแปลงนี้ให้กับเจ้าหนี้ไปแล้ว ผมจึงเกิดข้อสงสัยว่า บริเวณป้ายหมู่บ้าน ชัดเจนมาตลอดตั้งแต่มีหมู่บ้านนี้มา ว่าใช้เป็นที่แสดงชื่อหมุ่บ้าน แต่ทำไมเมื่อขายทอดตลาดจึงสามารถขายได้ และสุดท้ายแล้วควรจะเป็นพื้นที่ของส่วนรวมหรือไม่ สถานะตอนนี้ป้ายหมู่บ้านล้ม และประปาจะขอต่อประปาจากภายในหมู่บ้านเพื่อเชื่อมเข้าท่อหลักที่ถนนใหญ่ ก็ไม่สามารถเข้ารื้อป้าย หรือเชื่อมต่อประปาได้ เพราะเจ้าหนี้อ้างเป็นพื้นที่ที่เค้าถือกรรมสิทธิ์อยู่ จึงอยากขอคำปรึกษาว่าควรดำเนินการอย่างไรต่อไปดีครับ ผมเชื่อว่าท่อประปาเส้นเดิม ท่อน้ำทิ้ง ก็ผ่านบริเวณพื้นที่ใต้ป้ายหมู่บ้านเช่นเดียวกันครับ
#1 โดย: ชยุต เปรมภูมิเวทย์ [IP: 183.88.63.xxx]
เมื่อ: 2023-01-30 10:20:46
ปัจจุบันมีแค่คณะกรรมการหมู่บ้านเท่านั้นครับ เรื่องขอจัดตั้งนิติบุคคลก็ค้างอยู่ที่ที่ดินมาเกิน 1 ปี แล้ว โดยในหมู่บ้านมีประมาณ 1200 หลังคาเรือน และร่วมกันส่งรายชื่อขอจัดตั้งนิติบุคคลโดยรวมได้ 600 กว่ารายชื่อแล้วซึ่งเกินกึ่งหนึ่งแล้วครับ
#2 โดย: มโนธรรม [IP: 223.205.216.xxx]
เมื่อ: 2023-01-30 13:09:26
หมู่บ้านจัดสรร
ข้อเท็จจริง ที่เล่ามา เป็นทั้งปัญหาข้อเท็จจริงและปญหาข้อกฎหมาย คงตอบให้ชัดเจนไม่ได้ ต้องมีรายละเอียดที่รอบด้านชัดเจน ขอแนะนำให้ติดต่อ สคบ. (1166) เพื่อขอคำปรึกษาแนะนำ น่าจะมีทางออกทื่ดีที่สุด...หรือคณะกรรมการหมู่บ้าน เข้าพบ ท่านอัยกาารคุ้มครองสิทธิ์ ในเขตที่ตั้งหมู่บ้าน ท่านคงมีคำแนะนำที่เป็นประโยชน์ ที่แก้ปัญหาได้ ด้วยความปรารถนาดี ครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,769