ถูกยึดเงิน

โดย: อิสระ [IP: 49.230.53.xxx]
เมื่อ: 2023-02-12 16:45:38
ผมได้เข้าทำงานโดยได้เจ้านายทุจริตให้ผมทำหน้าธุรการแต่ตำแหน่งนี้ผิดที่จริงต้องเป็นเจ้าหน้าที่บริหารงานทั่วไป ก่อนที่ผมจะโดนเพิกถอนคำสั่งให้ออกจากงานตามกฎหมายพรบ.วิธีปฎิบัติทางปกครองผมรับเงินเดือนและได้โอนเงินให้แม่ล้านกว่าบาทขณะทำงาน ก่อนที่จะถูกเพิกถถอนคำสั่ง เงินที่แม่ได้รับไปก่อนนั้นจะถูกยึดภายหลังเพิกถอนคำสั่งหรือไม่จะมีความผิดฐานโกงเจ้าหนี้หรือไม่เพราะตอนนั้นยังไม่เป็นลูกหนี้และจะมีความผิดเพิกถอนฉ้อฉลหรือไม่จะโดนยึดเงินที่ฝากธนาคารไว้กับแม่หรือไม่ครับและจะมีความผิดฐานลาภมิควรได้ไหมครับเพราะตอนนั้นยังไม่ถูกฟ้องให้เป็นลูกหนี้
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 223.205.248.xxx]
เมื่อ: 2023-02-14 10:39:20
การละเมิด

จากการที่ได้ศึกษา คำสั่งของศาลปกครองสูงสุด หลายคดี กรณีเช่นนี้อาจจะถือว่าเป็นการละเมิด ที่ต้องใช้เงินคืน แก่หน่วยงานที่ตนสังกัด แม่ที่รับเงินไปโดยสุจริต อาจรับผิดเพียงเท่าเงินที่ยังคงเหลืออยู่(ปพพ. ม.412)....อย่างไรก็ตาม กรณีเช่นนี้ เป็นทั้งปัญหาข้อเท็จจริงและปัญหาข้อกฎหมาย ถ้ามีการฟ้องให้คืนเงินฯ ควรมีทนายความช่วยเหลือในการต่อสู้....ผู้ถามได้วนเวียนถามปัญหาแบบนี้ มาหลายรอบหลายเว็บ คงไม่สามารถตอบปัญหาให้ได้ชัดเจน เพราะมีปัจจัยประกอบมากมาย แต่ขอสรุปสั้นๆคือ "อะไรจะเกิดก็ให้มันเกิด"จะหวั่นวิตกไปไย ขอให้ท่านจงมี อิสระ ทั้งร่างกายและจิตใจ สมดังชื่อของท่าน ด้วยความปรารถนาดี ครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,740