มรดก

โดย: สุขใจ [IP: 223.206.137.xxx]
เมื่อ: 2023-03-14 22:15:08
สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามข้อกฎหมายเกี่ยวกับมรดกค่ะ1. ผู้จัดการมรดกมีอำนาจขายทรัพย์สินมรดกตามลำพังได้หรือไม่ค่ะ หากขายทายาทคนอื่นต้องให้ความยินยอมใช่ไหมค่ะ

2. ในกรณีทายาทผู้มีส่วนได้เสีย(ภรรยาผู้ตาย)ขอแต่งตั้งตัวเองเป็นผู้จัดการมรดก และขอแต่งตั้งหลานผู้ตายร่วมเป็นผู้จัดการมรดกร่วม สามารถทำได้ไหมค่ะ

3 ผู้จัดการมรดกสามารถใส่ชื่อตัวเองเป็นเจ้าของทรัพย์สินมรดก โดยทายาทคนอื่นไม่รับรู้ได้หรือไม่ค่ะ ขอบคุณค่ะ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 49.228.50.xxx]
เมื่อ: 2023-03-15 17:29:29
การจัดการมรดก

1. ผู้จัดการมรดกมีอำนาจขายทรัพย์สินมรดกตามลำพังได้หรือไม่ค่ะ หากขายทายาทคนอื่นต้องให้ความยินยอมใช่ไหมค่ะ

ตอบ...ผู้จัดการมรดกที่ศาลแต่งตั้ง เป็นเพียงตัวแทนของเจ้ามรดก คือทำหน้าที่แทนเจ้ามรดก ในการจำหน่าย จ่ายโอนทรัพย์มรดก โดยต้องได้รับยินยอมจากทายาท ที่มีสิทธิื์รับมรดกทุกคน....ผจก.มรดกมีหน้าที่ที่สำคัญ 2 ประการคือ 1. จัดทำบัญชีทรัพย์มรดกของเจ้ามรดกทั้งหมด ต้องให้ทายาทหรือผู้มีส่วนได้เสียในกองมรดกลงลายมือชื่อรับรอง บัญชีทรัพย์มรดกอย่างน้อยสองคน โดยหลักต้องทำบัญชีฯให้แล้วเสร็จภายหนึ่งเดือนนับแต่ได้รับแต่งตั้งเป็น ผจก.มรดก (บัญชีทรัพย์มรดก กฎหมายไม่ได้กำหนดแบบไว้ จะทำอย่างไรก็ได้ ให้สามารถเข้าใจได้ว่า มีทรัพย์สินอะไรบ้าง ตั้งอยู่ที่ไหน เป็นต้น) 2. ต้องทำบัญชีเครือญาติ ที่มีสิทธิ์รับมรดก ซึ่งบัญชีเครือญาติต้องยื่นต่อศาล เพื่อขอให้แต่งตั้งเป็นผู้จัดการมรดกแต่แรก ดังนั้นบัญชีเครือญาติจึงมีอยู่แล้ว.. ผจก.มรดกต้องเรียกประชุมทายาท เพื่อตกลงแบ่งปันมรดก และต้องทำบันทึกข้อตกลงไว้อย่างชัดเจนว่า ทายาทแต่ละราย ได้รับส่วนแบ่งในทรัพย์มรดกอย่างไรบ้าง...ดังนั้นคำถามที่ว่า ถ้า ผจก.มรดก ขายทรัพย์มรดก โดยทายาทไม่ยินยอม จึงทำไม่ได้ อาจถูกดำเนินคดีฐานยักยอกมรดก ซึ่งมีโทษถึงจำคุก และทายาทสามารถร้องศาลให้ถอดถอน ผจก.มรดกได้...ในทางปฏืบัติควรใช้การเจรจากันก่อน ถ้าไม่ประสบผลค่อยฟ้องร้องกันตามกฎหมาย...

2. ในกรณีทายาทผู้มีส่วนได้เสีย(ภรรยาผู้ตาย)ขอแต่งตั้งตัวเองเป็นผู้จัดการมรดก และขอแต่งตั้งหลานผู้ตายร่วมเป็นผู้จัดการมรดกร่วม สามารถทำได้ไหมค่ะ
ตอบ... ผจก.มรดก ต้องเป็นผู้มีส่วนได้เสียในกองมรดก (เช่นเป็นทายาท) และพนักงานอัยการ สามารถร้องขอเป็น ผจก. มรดกได้... หลาน จะเป็น ผจก.มรดกร่วมกับภรรยผู้ตาย(เจ้ามรดก)ต้องมาพิจารณาดูว่า หลานมีส่วนได้เสียในกองมรดกหรือไม่ ถ้าไม่มีส่วนได้เสียฯ ก็เป็น ผจก.มรดกร่วมไม่ได้..

3 ผู้จัดการมรดกสามารถใส่ชื่อตัวเองเป็นเจ้าของทรัพย์สินมรดก โดยทายาทคนอื่นไม่รับรู้ได้หรือไม่ค่ะ

ตอบ...ในทางปฎับัติ ผจก.มรดกต้องโอนทรัพย์สินอันเป็นทรัพย์มรดก เป็นชื่อของ ผจก.มรดกก่อน...และผจก.มรดก จึงโอนทรัพย์สินนั้นแก่ทายาท ตามที่มีการประชุมตกลงกัน....การจัดการมรดก มักมีปัญหา โต้แย้งกันระหว่างทายาทด้วยกัน ในหลายๆประเด็น ด้วยความเข้าใจผิด เช่น เข้าใจว่า ผจก.มรดก.จะโอนทรัพย์สินให้ใครก็ได้ ซึ่งไม่เป็นเป็นความจริง(ทายาทต้องยินยอมก่อน) หรือเข้าใจว่าลูกคนโต หรือคนที่เลี้ยงเจ้ามรดก จะมีสิทธิ์รับมรดกเพียงผู้เดียว เป็นต้น ซึ่งการแบ่งปันมรดก ในชั้นบุตร จะได้ส่วนแบ่งเท่าๆกัน หรือตามทีท่ตกลงกัน
กรณีคู่สมรสเสียชีวิต ถ้าเป็นสินสมรส คู่สมรส จะได้รับส่วนแบ่งไป่อนกึ่งหนึ่ง ที่เหลือกึ่งหนึ่งแบ่งปันระหว่าบุตรและคู่สมรส เป็๋นต้น

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,627