มรดก

โดย: น้อง [IP: 223.206.139.xxx]
เมื่อ: 2023-03-17 21:58:02
สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามค่ะ ถ้ากองมรดกประกอบด้วยเงินและที่ดิน ถ้าทายาทบางคนสละสิทธิในการรับที่ดิน แต่ขอแลกเปลี่ยนเป็นเงินในกองมรดกแทน. แบบนี้เขียนเป็นสัญญาข้อตกลงร่วมได้ไหมค่ะ. ยังไม่มีการจัดตั้งผู้จัดการมรดกค่ะ. และถ้าเขียนสัญญาได้ต้องใช้สัญญาแบบไหนค่ะ. ขอบคุณค่ะ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 49.228.10.xxx]
เมื่อ: 2023-03-20 12:58:43
การจัดการมรดก

.....การแบ่งปันมรดก เป็นเรื่องทางแพ่ง ทายาทสามารถตกลงแบ่งปันกันอย่างไรก็ได้ ถ้าทายาททุกคนยินยอม เช่นบางคนไม่ขอรับมรดกที่ดิน แต่ของรับเงินแทน ก็สามารถทำได้ การบันทึกข้อตกลง ใช้แบบสัญญาประนีประนอม หรือบันทุึกข้อตกลงก็ได้....แม้ไม่มีการจัดตั้งผู้จัดการมรดก ทายาททุกคนก็สามารถตกลงแบ่งปันทรัพย์กันได้ แต่ที่ต้องแต่งตั้ง ผจก.มรดก เพราะมีเหตุขัดข้องในการจัดการมรดก เช่น ไปโอนที่ดิน เจ้าพนักงานที่ดินคงไม่ยินยอมจดทะเบียนนิติกรรมการโอนให้ได้ ต้องไปขอศาลแต่งตั้ง ผจก.มรดกก่อน เพื่อให้ผจก.มรดก ลงชื่อแทนเจ้ามรดก ในการโอนที่ดินให้แก่ทายาท... ในทางปฏิบัติแม้ ไม่มี ผจก.มรดก ทายาทก็ตกลงแบ่งันมรดกกันได้ ก็ทำบันทึกให้ชัดเจนว่า แบ่งที่ดินให้ใครบ้าง ได้คนละ กี่ไร่ เงินแบ่งปันคนละเท่าไร เป็นต้น ใช้แบบสัญญาประนีประนอมก็ได้ โดยทายาททุกคนต้องลายมือชื่อในสัญญาทุกๆคน เพื่อป้องกันปัญหาโต้แย้งในภายหลัง เมื่อตกลงแบ่งปันกันลงตัวแล้ว ก็ไปร้องเป็นผู้ ผจก.มรดก ภายหลังก็ย่อมได้ ที่ต้องแต่งตั้ง ผจก.มรดก ก็เพื่อให้ ผจก.มรดกไปลงชื่อโอนที่ดินแทนเจ้ามรดก และถอนเงินจากบัญชีธนาคารแทนเจ้ามรดก ถ้าไม่มี ผจก.มรดก เจ้าหน้าที่คงไม่ดำเนินการให้....ปัญหาที่พบเสมอในการแบ่งที่ดิน คือแบ่งที่ดินแล้วบางแปลงไม่ทางออก ควรทำถนนหรือทางเข้าออกให้ผ่านที่ดินทุกแปลง เพื่อป้องปัญหาในชั้นลูกหลาน...แบบสัญญาประนีประนอม เปิดดูในกูเกิ้ลก็ได้...
#2 โดย: น้อง [IP: 180.180.192.xxx]
เมื่อ: 2023-03-20 14:21:43
ขอบพระคุณค่ะ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,017