ยึดอายัดทรัพย์

โดย: อิสระ [IP: 164.115.131.xxx]
เมื่อ: 2015-10-08 09:19:52
ถ้ากระผมถูกฟ้องล้มละลาย กระผมมีเงิน ชพค. ชพส. จากพ่อแม่ที่ตายแล้วได้รับ

ผมจะถูกยึดเงิน ส่วนนี้ได้หรือไม่ ตามกฏหมายวิ.แพ่ง บอกยึดไม่ได้ แต่กฏหมายล้มละลาย ม.121 บอกยึดได้ ผมไม่รู้เหมือนกัน เพราะผมอาจมีเงินใช้ตอนล้มละลาย
#1 โดย: kraisorn [IP: 125.24.120.xxx]
เมื่อ: 2015-10-08 17:17:19
ลองเทียบเคียงดูนะครับ

คำพิพากษาศาลฎีกาที่ 2862/2524
เงินบำนาญของลูกหนี้ซึ่งกระทรวงการคลังส่งมาให้เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์แม้จะเป็นเงินบำนาญที่ลูกหนี้มีสิทธิได้รับก่อนที่ศาลจะมีคำสั่งพิทักษ์ทรัพย์ แต่ก็เป็นเงินบำนาญที่ได้ส่งมาให้ภายหลังที่ศาลชั้นต้นสั่งพิทักษ์ทรัพย์ลูกหนี้แล้ว เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์จึงมีหน้าที่ต้องรับเงินบำนาญดังกล่าวซึ่งเป็นเงินที่ลูกหนี้ได้มาระหว่างล้มละลายรวบรวมเข้ากองทรัพย์สินของลูกหนี้เพื่อแบ่งแก่เจ้าหนี้ และพิจารณาจ่ายค่าเลี้ยงชีพของลูกหนี้และครอบครัวตามสมควรแก่ฐานานุรูปต่อไปตามมาตรา 121 แห่งพระราชบัญญัติล้มละลาย พ.ศ.2483 กรณีมิใช่เป็นเรื่องเจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์ไปก้าวล่วงจัดการทรัพย์สินของลูกหนี้ก่อนศาลมีคำสั่งพิทักษ์ทรัพย์
จำนวนเงินค่าเลี้ยงชีพเป็นเรื่องที่เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์จะต้องพิจารณาสั่งจ่ายโดยพิเคราะห์ถึงความเป็นอยู่ของลูกหนี้และครอบครัวในขณะที่พิจารณาสั่งจ่าย

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 122,914