ออกหมายบังคับคดี

โดย: นัชชา [IP: 202.28.251.xxx]
เมื่อ: 2023-08-30 16:46:27
จากที่โดนโกงซื้อขายออนไลน์ เราแจ้งศาลแพ่งและศาลออกหมายบังคับคดีแล้วหลังจากที่ผู้ขายขาดการติดต่อและไม่ได้คืนเงิน เราต้องทำอย่างไรต่อคะ ต้องไปแจ้งกรมบังคับคดีด้วยตนเองหรือเปล่า
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 49.228.48.xxx]
เมื่อ: 2023-08-31 09:45:27
การบังคับคดี

เมื่อศาลมีคำพิพากษาให้จำเลยใช้หนี้ ถ้าไม่ใช้ฯ ก็จะมีการตั้งเจ้าพนักงานบังคับคดี เพื่อยึดทรัพย์จำเลยมาขายทอดตลาดเพื่อใช้หนี้ตามคำพิพากษา..ในทางปฏิบัติ... โจทก์ต้องชี้ช่องให้เจ้าพนักงานบังคดีทราบว่า จำเลยที่ทรัพย์สินที่ไหนบ้าง เพื่อให้ไปยึดหรืออายัดทรัพย์ เพื่อขายทอดตลาด ดังนั้นจึงเกิดอาชีพหนึ่งคืออาชีพสืบหาทรัพย์ของจำเลย เพื่อดิดสืบค้นหา เพื่อให้บังคับคดีภายในอายุความ 10 ปี นับแต่วันมีคำพิพากษา ขั้นตอนสืบหาทรัพย์ เป็นสิ่งสำคัญมาก บางทีคงต้องหามืออาชีพช่วยเหลือ หรือจะไปสืบเสาะเอาเอง จาก สนง.ที่ดิน สนง.ขนส่งฯ หรือสถาบันการเงิน ว่า จำเลยมีทรัพย์สินที่ไหนบ้าง แต่ในทางปฏิบัติ การสืบหาเองน่าจะลำบาก เพราะมีปัญหาติดขัดมากมาย ลองหาทางตัวช่วยจาก ผู้สืบหาทรัพย์ ส่วนมาก ก็คือ สนง.ทนายความ ลองติดต่อสอบถามดู ด้วยความปรารถนาดี ครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 124,069