ฟ้องแพ่งพร้อมอาญา

โดย: Sattha [IP: 116.58.239.xxx]
เมื่อ: 2016-06-15 09:24:55
1. ประมาณเดือนมีนาคม-สิงหาคม 57 มีเพื่อนให้ชักชวนลงทุนในการซื้อนาฬิกา และกระเป๋าแบรนด์เนมในราคาสูง โดยบอกว่าเขามีลูกค้าสั่งซื้อ โดยเขาจะเป็นผู้จัดหาสินค้า ให้ผมเป็นผู้ร่วมทุน โดยแบ่งผลตอบแทนตามอัตราส่วนที่ลงทุน

2. การชักชวนลงทุนจะมีมูลค่าสูงขึ้นเรื่อยๆ โดยผมจะได้เงินคืนบางส่วนที่เขาโอนมาให้ แต่เพียงวันรุ่งขึ้นหรือไม่กี่วันเขาจะมีรายการสินค้าเข้ามาอีก และดึงเงินกลับไป และต้องลงทุนเพิ่มเข้าไปอีก (3 ครั้งแรกลงทุนอย่างเดียวไม่ได้เงินคืนเลย)

3. การลงทุนทั้งสิ้น 13 ครั้ง จนผมขอหยุด เขาเลยบอกว่าสินค้าครั้งที่ 13 ลูกค้าไม่มารับของยังขายไม่ได้

4. ผมขอให้เขาชำระยอดที่ลงทุนพร้อมผลตอบแทน โดยเขาออกเช็คส่วนตัวให้พร้อมทั้งเงินลงทุนและผลตอบแทน

5. สิงหาคมผมทราบว่าเขาหลอกลวงคนอีกหลายคนเป็นเงินหลายล้านบาท และหย่ากับสามีแล้ว

6. 1 ต.ค. 58 ผมแจ้งความคดีฉ้อโกง อัยการสั่งฟ้องข้อหาฉ้อโกงเฉพาะยอดที่ลงทุน ไม่รวมผลตอบแทน ตอนนี้สืบพยานโจทย์เสร็จ อยู่ในขั้นสืบจำเลย แต่เขาแถลงเป็นเอกสาร เราแค่ได้ถามติง (ทนายผมยื่นคำร้องค้านไป แต่อัยการไม่ค้าน)

7. วันสั่งจ่ายเช็คผมนำเช็คไปขึ้นธนาคารปฏิเสธการจ่ายเนื่องจากลายเซ็นไม่เหมือน (เขายอมรับว่าจ่ายเช็คในคดีฉ้อโกง) ผมไปแจ้งความ อัยการส่งฟ้อง ยอดตามเช็ค (รวมเงินลงทุนกับผลตอบแทน) ตอนนี้อยู่ในขั้นนัดสืบเดือนกันยายน

ปัญหาที่ขอถามคือ

1. คดีเช็ค ผมสามารถฟ้องแพ่งไปด้วยเลยหรือเปล่า เพราะเช็คมีอายุความ 1 ปี เช็คสั่งจ่ายครบ 1 ปีเดือนธันวาคมนี้แล้ว

2. อัยการกับผู้พิพากษามีความคิดเห็นต่างกัน ฝ่ายหนึ่งบอกไม่ได้ อีกฝ่ายหนึ่งบอกได้ อ้างฎีกา คนละอันกัน

3. ฝ่ายหนึ่งบอกว่าสามารถยื่นแพ่งพร้อมอาญาได้ อีกฝ่ายบอกให้ยื่นฟ้องแพ่งต่างหาก ตกลงต้องทำอย่างไร

#1 โดย: kraisorn [IP: 27.145.175.xxx]
เมื่อ: 2016-06-15 21:18:17
คดีฉ้อโกง (ตค.58) อัยการเขามีคำขอท้ายฟ้องให้คืนเงินเฉพาะยอดที่คุณถูกฉ้อโกงไป และถ้าคุณขอเข้าร่วมเป็นโจทก์ด้วย คำขอในส่วนนี้จะไปซ้อนกับคดีเช็คเท่าที่ยอดเงินที่ถูกฉ้อโกงไป (ถ้าไปฟ้องเป็นคดีแพ่ง (เช็ค) คดีใหม่เป็นฟ้องซ้อน) ส่วนผลประโยชน์ตอบแทนคุณสามารถร้องขอให้ชดใช้ค่าเสียหายในคดีฉ้อโกง(ตค.58)ขอให้ชดใช้ผลประโยนช์ตอบแทนได้ หรือจะฟ้องเป็นคดีแพ่งอีกคดีหนึ่งก็ได้ (คุณมีทนายความอยู่ ควรปรึกษาทนายความของคุณนะครับ เพราะเขาจะรู้ข้อเท็จจริงในคดีมากกว่า ผมไม่ก้าวล่วง ตอบเท่าที่มีข้อเท็จจริงที่ถามมานะครับ)

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 122,777