หัวหน้างานให้ใบเตือนแล้วโพสประจานในกลุ่ม line

โดย: วุฒิพงษ์ [IP: 27.55.86.xxx]
เมื่อ: 2024-02-05 12:04:57
สอบถามครับหัวหน้าให้ไปเตือนพนักงานแล้วโพสต์ประจานใน LINE กลุ่มที่มีพนักงานอยู่ในกลุ่ม lineมากกว่า 70 คน โดยมีชื่อลายเซ็นผู้ถูกให้ใบเตือนแบบนี้ผิดไหมครับเพราะคนถูกให้ใบเตือนอับอายครับ

ให้ใบเตือนอย่างเดียวไม่พอหรอกครับต้องโพสต์ใน LINE กลุ่มด้วยหรอครับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 49.228.48.xxx]
เมื่อ: 2024-02-05 14:36:35
คนพิษ หรือที่นักจิตวิยาเรียกว่า The Toxic people

การกระทำของหัวหน้าฯ เข้าข่ายความผิดฐานหมิ่นประมาท โดยการโฆษณา ตาม ปอ .ม.328 มีโทษจำคุก ไม่เกินสองปี ปรับไม่เกินสองแสนบาท (เป็นคดียอมความได้ ต้องแจ้งความภายใน สามเดือนที่ รู้เรื่องการกระทำฯ และรู้ตัวผู้กระทำผิด)
การนำข้อมูลเข้าคอมฯ ก็อาจจะเข้าข่ายความผิด ตาม พรบ คอมฯ ม.14 แต่ก่อนจะดำเนินคดี ควรคิดการให้รอบคอบก่อน เพราะ เมื่อเกิดเป็นคดี ย่อมส่งกระทบมากมายเป็นวงกว้าง บรรยายกาศในการทำงานย่อมตรึงเครียด และคงมีผลลบตามมาอีกมากมาย ถ้าเจ้านายไม่เอาด้วย คงถูกลอยแพ หาฝั่งไม่เจอ ชีวิตครอบครัวย่อมได้รับผลกระทบ จนอาจจะไม่รับไหว....เรื่องของเรื่อง ก็เป็นเพราะหัวหน้างาน หลงตนลืมตัว คิดว่าตนยิ่งใหญ่ เป็นธรรมดาของมนุษย์พิษ ที่มีปะปนอยู่ทุกสังคม จึงโพสประจานผูัอื่นเพื่่อความสะใจ การแก้ไข ที่มีการแนะนำกันคือ ต้องพยายามหลบเลี่ยงคนประเภทนี้...คนมีอำนาจถ้าไม่มี พรหมวิหาร 4 โลกย่อมวุ่นวาย คือ ต้องมี เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา..โดยเมตตาเป็น ธรรมะ ค้ำจุนโลก เมื่อเขาขาดเมตตาจึงโพส ประจานผูัอื่นได้ ไม่มีอะไรจีรังยั่งยืน ยศถาบรรดาศักด์ ผ่านมาชั่วเวลาอันสั้นๆ ไม่ช้าก็ผ่านไป ใครหลงยึดติด จะทุกข์หนัก ถ้าปล่อยวางลงได้ ท่านจะพบกับความสุขที่แท้จริง ด้วยความปรารถนาดี ครับ
#2 โดย: วุฒิพงษ์ [IP: 27.55.86.xxx]
เมื่อ: 2024-02-05 15:35:23
ขอบคุณครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 124,069