เกี่ยวกับ พรบ คอม.ค่ะ

โดย: yaya [IP: 1.46.77.xxx]
เมื่อ: 2016-06-24 02:10:11
คือดิฉันไปเจอการรับสมัครงานจากเพจๆนึงค่ะ แต่ไม่ได้บอกรายละเอียดงานให้อินบ็อกเข้าไปถามอย่างเดียว เมื่อดิฉันได้เข้าไปอ่านแล้ว รายละเอียดงานประมาณนี้ค่ะ

1.ปักแผ่นเฟรม 50แผ่น ได้แผ่นละ 3บ.ทั้งหมด 150.- ค่ามัดจำ 750 จะคืนต่อเมื่อส่งงานครบ 20ครั้ง...ประมาณนี้ค่ะ ยังมีอีกเยอะค่ะ ค่าประกันจะเพิ่มตามจำนวนราคา แต่แผ่นเฟรม 50แผ่นเท่าเดิม ทุกราคาจะปักเหมือนกันหมด สูงสุดมัดจำประมาณ 1500.- ดิฉันก็ได้คอมเม้นไป อยู่มาอีก 2วันนมีคนมาโพสบนเฟสของดิฉันว่าดิฉันไปทำให้ บ.ของเค้าเสียหาย ดิฉันเลยอยากทราบว่าสิ่งที่ดิฉันเม้นไปนั้น มันผิด พรบ.คอมรึป่าวค่ะ แล้วเค้าจะแจ้งความได้รึปล่าว เค้าส่งข้อความมาขู่ดิฉันว่าจะแจ้งตำรวจหาว่าที่ดิฉันเม้นทำให้ บ. เค้าเสียหาย คือข้อความที่ดิฉันเม้นไป 1.ค่าประกันโหดมากค่ะ อ่านแล้วอึ้ง 2. ไม่รู้จะเหมือนกับ บ.พวงมาลัยที่เป็นข่าวอยู่รึปล่าว แค่นี้เองค่ะ
#1 โดย: kraisorn [IP: 27.145.175.xxx]
เมื่อ: 2016-06-25 11:42:18
ข้อ 1.ค่าประกันโหดมากค่ะ อ่านแล้วอึ้ง ตอบ เป็นการแสดงความคิดเห็นตามความรู้สึก ไม่ใช่ข้อความเท็จ 2. ไม่รู้จะเหมือนกับ บ.พวงมาลัยที่เป็นข่าวอยู่รึปล่าว ตอบ ไม่เป็นข้อความที่ยืนยันความเท็จ

การที่จะเป็นความผิดจะต้องเป็นเรื่อง นำเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์ปลอมไม่ว่าทั้งหมดหรือบางส่วน หรือข้อมูลคอมพิวเตอร์อันเป็นเท็จ โดยประการที่น่าจะเกิดความเสียหายแก่ผู้อื่นหรือประชาชน ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งแสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
#2 โดย: yaya [IP: 183.89.48.xxx]
เมื่อ: 2016-06-27 10:04:43
ขอบคุณมากค่ะคุณทนาย อยากทราบอีกอย่างนึงค่ะในกรณีนี้เราสามารถที่จะฟ้อง
กลับข้อหาหมิ่นประมาทได้รึปล่าวค่ะ ถามไว้เผื่อเป็นความรู้ค่ะย

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,677