การเคารพธงชาติ

โดย: ก็เเค่อยากเดินกลับหอ [IP: 184.22.34.xxx]
เมื่อ: 2024-03-15 18:24:05
คือว่าผมกำลังเดินกลับหอเเต่ต้องเข้าไปในค่ายทหารกรมยุทธเเล้วเพลงชาติมันขึ้นพอดีครับเเต่ว่าผมไม่ได้หยุดเคารพเพลงชาติเเต่พอกำลังเดินออกประตูก็มีทหารสูงอายุคนนึงเดินมาบอกว่าต้องเคารพเพลงชาติถ้าไม่เคารพก็ไม่ต้องเข้ามาในนี้คือผมอยากรู้ว่า เราสามารถไม่ยืนเคารพเพลงชาติได้ไหมครับ อยากรู้ว่าผมผิดไหมครับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 49.228.51.xxx]
เมื่อ: 2024-03-16 10:42:53
การเคารพธงชาติ

เดิมมี พรบ.วัฒนธรรมแห่งชาติ พ.ศ.2485 และมีพระราชกฤษฎีกา ออกตามความของ พรบ.นี้.การไม่ยืนตรงแสดงความเคารพเมื่อได้ยินเพลงชาติ..มีความผิด ตาม ม.6 และม.15 คือ โทษปรับไม่เกิน 100 บาท และจำคุกไม่เกินหนึ่งเดือน....ต่อมามีการ ออก พรบ.วัฒนธรรมแห่งชาติ พ.ศ.2553 ให้ยกเลิก พรบ.วัฒนธรรมแห่งชาติ พ.ศ.2485 ผลก็คือ ความผิดตาม ม.6 ประกอบ ม.15 จึงไม่มีอีกต่อไป ดังนั้นคำถามที่ถามมา ท่านผู้ถามจึงไม่ความผิด....แต่ในทางปฏิบัติ ในฐานะที่เป็นคนไทย เมื่อได้ยินเพลงชาติ ควรยืนตรง แสดงความเคารพ หรือนั่งสงบนิ่งกรณีอยู่บนรถโดยสาร หรือการเดินทาง ถ้าอยู่ในภาวะที่ไม่สามารถแสดงความเคารพได้ ก็ควรอยู่ในอาการสงบ เพียง 1 นาที ก็คงจะไม่ลำบากจนเกินไป...กรณีทหารท่านหนึ่งพูด...ฯเช่นนั้น จงให้อภัยเขาเถิด เพราะทหาร จะได้รับการตอกย้ำทุกค่ำเช้าว่า ต้องธำรงไว้ ซึ่ง ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ซึ่งเป็นภาระกิจอันสำคัญยิ่งที่ต้องปลุกจิตสำนึกให้ทหารทุกกรมกอง ต้องปกป้องชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ยิ่งกว่าชีวิต เพื่อความมั่นคงของชาติไทย ซึ่งย่อมเกิดผลดีแก่ปวงชนชาวไทยถ้วนหน้า ดังนั้นเมื่อเขาเห็นคนไม่แสดงความเคารพฯ อาจจะรู้สึกไม่ดี จึงพุดมาเช่นนั้น ก็อาจจะบอกว่า ขอโทษ...ครับ หรือ นิ่ง จะแก้ปัญหาได้ดีที่สุด ด้วยความปรารถนาดี ครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 124,055