ส่งเอกสารให้คู่ความ

โดย: กิตติ [IP: 49.228.247.xxx]
เมื่อ: 2024-04-14 11:11:48
อาจารย์ครับ (กิตติครับ ) เวลาเรายื่นฟ้องจำเลยเราต้องส่งสำเนาคำฟ้องให้เขา 1 ชุดแต่หากเราขอเข้าเป็นโจทก์ร่วมกับอัยการ เราต้องส่งสำเนาคำร้องขอเข้าเป็นโจทก์ร่วมให้ฝ่ายจำเลยด้วยไหมครับ คิดมากครับ รบกวนด้วยครับหวัดดีวันสงกรานต์ครับ ร่ำรวยสุขภาพดีนะครับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 49.228.48.xxx]
เมื่อ: 2024-04-15 08:32:19
การขอเป็นโจทก์ร่วมกับอัยการ

ถ้าศาลอนุญาตให้เป็นโจทก์ร่วมฯ โจทก์ย่อมมีสิทธิในการดำเนินคดีเพิ่มเติม เช่น การยื่นบัญชีระบุพยานเพิ่ม สิทธิในการนำพยานเข้านำสืบ สิทธิในการถามพยานเพิ่มเติมจากอัยการ และถามติงได้ ดังนั้นจึงต้องส่งเอกสารที่เพิ่มเติมแก่คู่ความ...แต่การขอเป็นโจทก์ร่วมกับอัยการในคดีอาญา ผู้ยื่นคำขอต้องเป็นผู้เสียหาย โดยนิตินัย ถ้ามีส่วนกระทำความผิดย่อมไม่ใช่ผู้เสียหาย คงขอเป็นโจทก์ร่วมฯไม่ได้ แต่เรื่องนี้ เป็นปัญหาในทางปฏิบัติค่อนข้างมาก เพราะจะสรุปว่า เป็นผู้เสียหายที่แท้จริงหรือไม่ เป็นทั้งปัญหาข้อเท็จจริง และปัญหาข้อกฎหมาย...ทนายความที่ไม่สุจริต(บางท่าน) อาจใช้ช่องทางนี้ ร้องขอเป็นโจทก์ร่วม ถ้าอัยการ หรือศาล ตรวจสอบไม่ชัดเจน ก็อาจใช้โอกาสนี้ ในการซักพยาน และดำเนินการในกระบวนของศาล เพื่อประโยชน์ฝ่ายตน แม้ภายหลังศาลจะวินิจฉัยว่า การเข้าเป็นโจทก์ร่วมไม่ชอบ แต่เขาก็ได้ใช้โอกาสนั้น เพื่อให้ฝ่ายเขาได้เปรียบแล้ว...ทางปฏิบัติ ถ้าเห็นว่าการขอเข้าเป็นโจทก์ร่วมไม่ชอบ ก็ควรยื่นคำร้องคัดค้านไว้ก่อน แม้ศาลไม่เห็นด้วย ก็สามารถใช้เป็นประเด็นในการยื่นอุทธรณ์ได้ ในโอกาสต่อไป... ก็ขอให้นักกฎหมายทั้งหลาย จงยึดหลักสุจริตเป็นที่ตั้ง สังคมจะอยู่กันอย่างปกติสุข ด้วยความปรารถนาดี ครับ
#2 โดย: กิตต [IP: 49.228.247.xxx]
เมื่อ: 2024-04-16 16:51:35
ครับด้วยความเคารพและจะถือปฏบัติครับอาจารย์

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 125,758