ลูก

โดย: นพรัตน์ [IP: 182.232.23.xxx]
เมื่อ: 2024-04-23 14:57:09
ผมกะแฟนมีลูกร่วมกันแล้วเลิกกันตอนลูกอายุ1ขวบ แล้วลูกอยู่กับผมฝ่ายหญิงเขาจะขอเอาลูกไปอยู่กะเขาแต่เขาไม่มีวุฒิภาวะที่จะดูแลลูกได้ ทั้งที่อยู่อาศัยและการเลี้ยงดูแม๊กะทั้งตนที่เขามาหาลูกที่บ้านผม เขาก็เอาแต่เล่นโทรศัพท์ไม่สนใจลูกเวลาลูกเดินไปหา ทางบ้านผมเลยตัดสินใจให้ลูกอยู่กะทางบ้านผมครับ แล้วถ้าอย่างนี้ในวันข้างหน้าเขาจะฟ้องศาลเอาลูกคืนได้มั้ยครับ หรือผมสามารถมีวิธีไหนที่ทำให้ลูกได้อยู่กับผมครับผมไม่อยากใหลูกผมไปลำบาก
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 49.228.48.xxx]
เมื่อ: 2024-04-24 11:44:38
อำนาจการปกครองบุตร

ถ้าจดทะเบียนสมรส บิดามารดา จะมีอำนาจปกครองบุตร เท่าเทียมกัน ฝ่ายใดจะนำบุตรไปเลี้ยงดู อีกฝ่ายต้องให้ความยินยอม....ถ้าไม่จดทะเบียนสมรส มารดาของเด็กจะมีอำนาจปกครองบุตรฝ่ายเดียว... ถ้าบิดาต้องการปกครองบุตร ต้องใช้การเจรจากัน ถ้าการเจรจาไม่ได้ผลต้องฟ้องศาล...ที่บอก...ไม่ชัดเจนว่า บิดามารดาจดทะเบียน สมรสกันหรือไม่ ... ก็ควรใช้การเจรจาตกลงกันหาทางออกที่เหมาะสม การฟ้องศาล ควรหลีกเลี่ยง เพราะเป็นคงเพิ่มความบาดหมางใจกันไม่รู้จบ ก็หาผู้ใหญ่ที่มีบารมี มาช่วยเคลียร์ปัญหาให้ อาจจะมีทางออกที่เหมาะสม ด้วยความปรารถนาดี ครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 125,759