ขอโฉนดคืนได้หรือไม่

โดย: นายสุวัฒน์ สุนทรสินธุ์ [IP: 116.58.245.xxx]
เมื่อ: 2016-11-09 20:59:12
เมื่อก่อน ปี 2548 กระผมทำงานเป็นลูกจ้างประจำ ตำแหน่งพนักงานห้องทดลองวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ วิทยาเขตบางเขน และกระผมได้เป็นสมาชิกสหกรณ์ออมทรัพย์ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ จำกัด และได้เป็นหนี้สหกรณ์ออมทรัพย์ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ จำกัด เป็นจำนวนเงินประมาณ 6XX,XXX บาท (หกแสนกว่าบาท) โดยเป็นหนี้ดังนี้

1. กู้เงินสหกรณ์ออมทรัพย์ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ จำกัดโดยใช้โฉนดที่ดินที่อำเภอเชียงคำ จังหวัดพะเยา ค้ำประกัน เป็นจำนวนเงินประมาณ 3XX,XXX บาท (สามแสนกว่าบาท) โดยโฉนดเป็นชื่อของภรรยาของกระผม และ

2. เงินกู้สามัญสหกรณ์ออมทรัพย์ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ จำกัด เป็นจำนวนเงินประมาณ 3XX,XXX บาท (สามแสนกว่าบาท) โดยมีผู้ค้ำประกัน 2 คน และ

ตอนกระผมลาออก กระผมได้รับเงินบำเหน็จ เป็นจำนวนเงินประมาณ 3XX,XXX บาท (สามแสนกว่าบาท) ทางมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ ได้นำเงินจำนวนนี้ไปหักหนี้รายการที่ 1 เรียบร้อยแล้ว แต่ทางมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ ยึดโฉนดที่ดินไว้ บอกว่าให้ผมนำเงินกู้ รายการที่ 2 ไปชำระ ซึ่งตอนนั้นกระผมไม่มีเงินไปชำระ เพราะตัวผมเกิดอุบัติเหตุกระดูกเท้าแตกไม่สามารถเดินได้ประมาณ 2 ปีกว่าๆ ผู้ค้ำประกันในรายการที่ 2 ทั้ง 2 คน นำโฉนดที่ดินไปฟ้องกรมบังคับคดีที่จังหวัดพะเยา ให้ขายทอดตลาดมาชำระหนี้ แต่ฟ้องหลายครั้งก็ขายไม่ได้ กระผมสอบถามไปยังกรมบังคับคดีจังหวัดพะเยา กรมบังคับคดีจังหวัดพะเยาตอบว่าส่งโฉนดคืนไปแล้วที่สหกรณ์ออมทรัพย์ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ จำกัด แล้ว และตอนนี้ (วันที่ 9 พฤศจิกายน 2559) กระผมคิดว่าเงินกู้รายการที่ 2 ผู้ค้ำประกันทั้ง 2 คนน่าจะใช้หนี้แทนหมดแล้ว กระผมจึงอยากจะขอทราบว่า

1. เจ้าของโฉนดที่ดินจะไปเอาโฉนดคืนได้หรือไม่

2. ถ้าหนี้ยังไม่หมดจะใช้คืนส่วนที่เหลือและเจ้าของโฉนดจะเอาโฉนดคืนได้หรือไม่ (ระยะเวลาที่ผู้ค้ำทั้ง 2 คน ใช้หนี้แทนประมาณ 8-9 ปี แล้ว

3. มีอายุความอะไรหรือไม่ครับ

#1 โดย: kraisorn [IP: 58.10.106.xxx]
เมื่อ: 2016-11-10 10:14:53
๑.คุณสามารถตรวจสอบจากสหกรณ์ได้ครับว่า หนี้ที่คุณคงค้างอยู่กับสหกรณ์ทั้ง ๑ และ ๒ ได้รับการชำระหนี้หมดแล้วหรือยัง

ถ้าคำตอบ คือ หนี้ที่คุณค้างชำระทั้ง ๑ และ ๒ ชำระเสร็จสิ้นแล้ว ภรรยาคุณสามารถร้องขอให้สหกรณ์คืนโฉนดได้ครับ ถ้าจดจำนองไว้ ก็สามารถร้องขอให้จดไถ่ถอนจำนองเพื่อเอาโฉนดคืนได้ครับ

๒.ถ้าคำตอบ คือ หนี้ยังชำระไม่หมด โฉนดก็จะถูกยึดถือไว้ครับ แต่คุณสามารถที่จะนำเงินไปชำระหนี้ส่วนที่เหลือและสามารถขอโฉนดคืนตามข้อ ๑.ได้ครับ

๓.หนี้เงินกู้มีอายุความ ๑๐ ปี นับแต่มีสิทธิเรียกร้องเงินคืน แต่ถ้าภรรยาคุณจดจำนองที่ดินเป็นประกัน และหนี้ยังชำระไม่หมด แม้หนี้เงินกู้จะขาดอายุความ ภรรยาคุณก้ไม่สามารถเอาโฉนดที่ดินคืนได้ ภรรยายคุณยังต้องชดใช้หนี้สหกรณ์เสียก่อน ถ้าไม่ชำระ สหกรณ์จะฟ้องบังคับเอากับที่ดินที่นำไปจำนองได้ ไม่มีอายุความ แต่จะเรียกดอกเบี้ยได้ไม่เกิน ๕ ปีครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,784