การเป็นเจ้าของที่ดิน

โดย: ดิเรก [IP: 58.8.155.xxx]
เมื่อ: 2017-01-28 23:23:56
ขอเรียนถาท่านทนายความว่า วัด มัสยิด โบสถ์ คริสต์ ที่จดทะเบียนเป็นนิติบุคคลแล้ว กฎหมายบัญญัติให้เป็นเจ้าของได้กี่ไร่ ครับ และหากต้องการจะมีมากกว่าที่กฎหมายกำหนดไว้า จะสามารถทำได้อย่างไรหรือไม่ครับ ขอบคุณครับ
#1 โดย: kraisorn [IP: 58.10.106.xxx]
เมื่อ: 2017-01-29 10:49:47
หมวด ๗
การกำหนดสิทธิในที่ดินเพื่อการศาสนา

มาตรา ๘๔ การได้มาซึ่งที่ดินของวัดวาอาราม วัดบาดหลวงโรมันคาธอลิค มูลนิธิเกี่ยวกับคริสต์จักร หรือมัสยิดอิสลาม ต้องได้รับอนุญาตจากรัฐมนตรี และให้ได้มาไม่เกิน ๕๐ ไร่
ในกรณีที่เป็นการสมควร รัฐมนตรีจะอนุญาตให้ได้มาซึ่งที่ดินเกินจำนวนที่บัญญัติไว้ในวรรคแรกก็ได้
บทบัญญัติในมาตรานี้ไม่กระทบกระเทือนการได้มาซึ่งที่ดินที่มีอยู่แล้วก่อนวันที่ประมวลกฎหมายนี้ใช้บังคับ และการได้มาซึ่งที่ดินของมัสยิดอิสลามโดยทางบทบัญญัติแห่งศาสนาอิสลามในจังหวัดที่มีตำแหน่งดะโต๊ะยุติธรรม

มาตรา ๘๕ ในกรณีที่นิติบุคคลได้มาซึ่งที่ดินเกินกำหนดตามความในมาตรา ๘๔ เมื่อประมวลกฎหมายนี้ได้ใช้บังคับแล้ว ให้นิติบุคคลดังกล่าวจัดการจำหน่ายภายในห้าปี ถ้าไม่จำหน่ายที่ดินภายในเวลาที่กำหนด ให้อธิบดีมีอำนาจจำหน่ายที่ดินนั้น และให้นำบทบัญญัติเรื่องการบังคับจำหน่ายที่ดินตามความในหมวด ๓ มาใช้บังคับโดยอนุโลม
#2 โดย: kraisorn [IP: 58.10.106.xxx]
เมื่อ: 2017-01-29 10:57:11
โดยสรุป คือ วัด มัสยิด โบสถ์ คริสต์ ที่จดทะเบียนเป็นนิติบุคคลแล้ว กฎหมายบัญญัติให้เป็นเจ้าของได้ ๕๐ ไร่ โดยได้รับอนุญาตจากรัฐมนตรีครับ และหากต้องการจะมีมากกว่าที่กฎหมายกำหนดไว้ จะต้องได้รับอนุญาต โดยรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย เห็นเป็นการสมควร

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,746