ความรับผิดชอบของผู้กู้และผู้ค้ำประกัน

โดย: นางประจวบ อินพลอย [IP: 202.29.179.xxx]
เมื่อ: 2017-02-08 14:43:38
ดิฉันกับเพื่อนๆเป็นข้าราชการครู ได้ตั้งกลุ่มขึ้นมาเพื่อกู้เงินพัฒนาชีวิตครูจากธนาคารออมสิน ด้วยยอดเงินกู้ไม่เท่ากัน และมีการค้ำเป็นวง ปรากฎว่ามีครูคนรหนึ่งไม่ชำระหนี้ตามกฎหนดเวลาจนถึงขึ้นศาลสั่ง แล้วเรียกมาประนอมหนี้ให้ชำระด้วยอดเงินที่ต่ำลงที่เขาสามารถชำระได้ ปรากฎว่าเขาชำระเพียง 1 เดือน หลังการประนอมหนี้ เป็นระยะเวลา 8 เดือนแล้วที่ยังค้างชำระกับธนาคาร พยามยามติดจ่อให้เขามาแสดงความรับผิดชอบ เขาก็บอกว่าเดี๋ยวมาดำเนินการเองไม่ต้องกลัว เขายังชีวิตอยู่ ผู้คำ้ประกันทุกคนก็ไม่สบายใจ วิตกกังวลว่าจะทำอย่างไรกับเขาดี หรือเราจะต้องเตรียมการอย่างไร เพราะได้ข่าว่าทางธนาคารเริ่มสืบทรัพย์แล้ว อยากทราบว่าการดำเนินการยึดทรัพย์หรือการชำระหนี้สินนั้นต้องทำอย่างไรเป็นอันดับแรก แล้วกฎหมายใหม่ที่ว่าคุ้มครองผู้คำ้ประกันนั้นทำได้หรือปล่าวเพราะสัญญาเงินกู้นั้นน่าจะมากกว่า 5 ปีแล้วค่ะ ขอบพระคุณนะค่ะ
#1 โดย: kraisorn [IP: 58.10.106.xxx]
เมื่อ: 2017-02-08 15:26:06
เมื่อศาลมีคำพิพากษาตามสัญญาประนีประนอมยอมความแล้ว เจ้าหนี้(ธนาคาร)ต้องใช้สิทธิในการบังคับตดีภายใน 10 ปี นับแต่ผิดสัญญาประนีประนอมยอมความ หากลูกหนี้ไม่ชำระหนี้ เจ้าหนี้ สามารถเลือกบังคับคดีเอากับลูกหนี้หรือผู้ค้ำประกันได้ และหากผู้ค้ำประกันชำระหนี้แทนไป ผู้ค้ำประกันสามารถไล่เบี้ยเอาคืนจากลูกหนี้ในเงินทั้งหมดที่ได้ชำระแทนไปพร้อมดอกเบี้ย 7.5 ต่อปี

ส่วนการสืบทรัพย์ จะขึ้นอยู่กับ ข้อมูล ที่ธนาคารมีอยู่หรือสืบหา เช่น บัญชีธนาคาร บ้านและโฉนดที่ดิน(ซึ่งสามารถตรวจสอบได้ที่สำนักงานที่ดิน) เมื่อมีข้อมูลแล้ว เจ้าหนี้จะตั้งเรื่องยึดหรืออายัดทรัพย์สินต่อไป ซึ่งธนาคารมีสิทธิเลือกที่จะบังคับเอากับผู้ค้ำหรือลูกหนี้ ก็ได้

กฎหมายใหม่คงใช้บังคับกับกรณีนี้ ไม่ได้ คุณต้องดูที่รายละเอียกของสัญญญาประนีประนอมที่ทำกันไว้ที่ศาลครับ ต้องรับผิดตามข้อความในสัญญายอมนั้นครับ
#2 โดย: นางประจวบ อินพลอย [IP: 202.29.179.xxx]
เมื่อ: 2017-02-08 16:48:27
ขอบพระคุณนะค่ะ
ขอเรียนถามเพิ่มเติมอีกนิดนะค่ะ
1. การสืบทรัพย์จากผู้ค้ำ จะเรียกตามลำดับคนค้ำประกัน หรือจากคนที่มีทรัพย์สิน หรือทุกคนต้องรับผิดชอบร่วมกัน
2. ลูกหนี้ ต้องรับผิดชอบหนี้สินเป็นอันดับแรกหรือเปล่าค่ะ และถ้าเขาไม่มีทรัพย์สิน จะต้องทำอย่างไร หรือยกหนี้ให้ผู้ค้ำรับผิดชอบแทน โดยผู้กู้ไม่ต้องรับผิดเลยใช่หรือเปล่าค่ะ
#3 โดย: kraisorn [IP: 58.10.106.xxx]
เมื่อ: 2017-02-09 08:41:24
การสืบทรัพย์อยู่ที่ว่า เจ้าหนี้เขาจะไปพบที่ผู้ค้ำคนไหน พบที่ใครก็ยึดที่คนนั้น ไม่เรียงลำดับหรอกครับ

ลูกหนี้ เป็นหนี้ ต้องใช้หนี้ ต้องรับผิดชอบ เจ้าหนี้มีเวลา 10 ปี ในการยึดทรัพย์สินครับ ถ้ายึดจากรู้ลูกหนี้ ไม่ได้ ก็ยึดจากผู้ค้ำครับ
#4 โดย: ไกรสรทนายความ [IP: 49.237.14.xxx]
เมื่อ: 2023-02-09 06:37:11
ผมถูกฟ้องโครงการพัฒนาชีวิตครูในฐานะคนค้ำศาลให้ไปเคลียร์หนี้สัญญาคนกู้ก็หมดไป 15 ปีแล้วผมในฐานะคนค้ำจะทำอย่างไรครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 122,921