ยื่นเอกสารต่อศาล

โดย: ปราการ [IP: 119.76.78.xxx]
เมื่อ: 2017-02-26 21:58:22
อาจารย์ครับ ผมมือใหม่สด ๆ ขอเรียนถามว่า กรณีทนายความยื่นฟ้องสมมุติว่าชื่อนาย ก. ทนายทำสำนวนเรียบร้อยแล้วมีเอกสารแนบท้าน 5 รายการ เป็นสำเนาและตัวจริง ทีนี้เวลาส่งสำนวนให้ศาล สำเนาอ้างเอกสารแนบท้ายเป็นสำเนา ส่วนตัวจริงเราจำส่งให้ศาลเมื่อไหร่ครับ สมมุตินะครับ

1. เอาตัวจริงยื่นต่อศาลวันสืบพยาน แล้วขอยืมศาลมาให้พยานดูเพื่อพยานยืนยันแล้วอ้างส่งศาลเป็นพยานหลักฐาน หรือ

2. เก็บตัวจริงไว้ที่เราก่อน เมื่อซักพยานแล้วเอาเอกสารตัวจริงให้พยานดู พยานยืนยันแล้วอ้างส่งศาลเป็นพยานหลักฐาน หรือต้องทำอย่างไรขอความรู้ด้วยครับ ขอขอบพระคุณครับ
#1 โดย: kraisorn [IP: 125.25.122.xxx]
เมื่อ: 2017-02-28 11:58:18
เอกสารฉบับจริง ไม่มีทนายท่านใด ยื่นไปพร้อมกับคำฟ้องหรอกครับ ใช้แต่สำเนา

เวลานำสืบข้อเท็จจริงใดที่เกี่ยวกับเอกสารฉบับนั้น เมื่อถามให้พยานรับรองเอกสารแล้ว ก็ยื่นต่อศาล จะให้ศาลเก็บต้นฉบับไว้ หรือ ขอคืนโดยใช้สำเนาส่งไว้แทนก็ได้ครับ (แต่ถ้าเป็นเอกสารที่เป็นข้อแพ้ชนะ ส่วนมากจะส่งต้นฉบับไว้ที่ศาล)
#2 โดย: บอย [IP: 223.24.171.xxx]
เมื่อ: 2019-07-04 07:33:08
แล้วถ้าหาก วันหนึ่ง ต้องการใช้ต้นฉบับจากศาล เราสามารถขอยื่นคำร้อง ไปที่ศาล เพื่อขอนำต้นฉบับออกมา หากเป็นกรณีเกี่ยวเนื่องกัน เช่นจะต้องนำไปตรวจพิสูจน์ลายเซ็น เราสามารถทำได้ไหมครับ คือขออนุญาต ยืนต้นฉบับจากศาลต้องทำอย่างไรครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,937