บทลงโทษของคนที่ลักลอบต่อไฟใช้เองโดยไม่ผ่านมิเตอร์

โดย: mr.g ก [IP: 223.24.96.xxx]
เมื่อ: 2017-03-28 18:04:28
อยากขอสอบถาหน่อยคับ กรณีนี้้ คือ เช่าคอนโดอยู่ แล้วโดนตัดไฟ(ถอดมิเตอร์ไป)แล้วเราแอบต่อไฟตรงๆใช้เอง แล้วทางนิติเค้าเอาตำรวจ มาขู่ไม่รู้ตำรวจแท้หรือเปล่า แต่งชุดนอกมาขู่ผม ทีแรกให้ผมหาเงินมาปรับ50000 ผมห่ไม่ได้เค้าก็บอกงั้น20000ไม่งั้น จบติดคุกอย่างเดียว อยากถามหน่อยคยว่าจริงๆแล้วกฎหมายเค้าระบุว่าไงคับ ผมต้องถูกปรับเท่าไหร่..แล้วจะเป็นมั๊ยว่าต้องมีพนักงานจาก กฟภ ตามข้อกฎหมายจำเป็นมั๊ยอ่ะคับผมควรโดนยั,งไง ปรับเท่าไหร่ ถึงถูกคับ

ัง รู้สึกเหมือน โดนกรรโชกทรัพไปคับ
#1 โดย: kraisorn [IP: 58.10.106.xxx]
เมื่อ: 2017-03-28 20:18:06
การแอบต่อไฟตรง ๆ ใช้เอง โดยไม่ได้รับอนุญาต เป็นความผิดฐานลักทรัพย์ ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๓๓๕ ระวางโทษจำคุกตั้งแต่หนึ่งปีถึงห้าปี และปรับตั้งแต่สองหมื่นบาทถึงหนึ่งแสนบาท

คำพิพากษาศาลฎีกาที่ ๔๘๑/๒๕๔๙

จำเลยลักเอากระแสไฟฟ้าไปใช้ด้วยการทำให้มิเตอร์ไฟฟ้าไม่หมุนเพื่อให้ตัวเลขวัดการใช้ไฟฟ้าไม่เคลื่อนที่ พฤติการณ์ดังกล่าวย่อมแสดงว่าจำเลยกระทำโดยมีจุดมุ่งหมายเพื่อเอากระแสไฟฟ้าของผู้เสียหายไปใช้โดยไม่เสียค่าไฟฟ้าเป็นสำคัญ การกระทำของจำเลยจึงเป็นความผิดฐานลักทรัพย์

มาตรา ๓๓๕ ผู้ใดลักทรัพย์
(๑) ในเวลากลางคืน
(๒) ในที่หรือบริเวณที่มีเหตุเพลิงไหม้ การระเบิด อุทกภัย หรือในที่หรือบริเวณที่มีอุบัติเหตุ เหตุทุกขภัยแก่รถไฟ หรือยานพาหนะอื่นที่ประชาชนโดยสาร หรือภัยพิบัติอื่นทำนองเดียวกันหรืออาศัยโอกาสที่มีเหตุเช่นว่านั้น หรืออาศัยโอกาสที่ประชาชนกำลังตื่นกลัวภยันตรายใด ๆ
(๓) โดยทำอันตรายสิ่งกีดกั้นสำหรับคุ้มครองบุคคลหรือทรัพย์ หรือโดยผ่านสิ่งเช่นว่านั้นเข้าไปด้วยประการใด ๆ
(๔) โดยเข้าทางช่องทางซึ่งได้ทำขึ้นโดยไม่ได้จำนงให้เป็นทางคนเข้า หรือเข้าทางช่องทางซึ่งผู้เป็นใจเปิดไว้ให้
(๕) โดยแปลงตัวหรือปลอมตัวเป็นผู้อื่น มอมหน้าหรือทำด้วยประการอื่นเพื่อไม่ให้เห็นหรือจำหน้าได้
(๖) โดยลวงว่าเป็นเจ้าพนักงาน
(๗) โดยมีอาวุธ หรือโดยร่วมกระทำความผิดด้วยกันตั้งแต่สองคนขึ้นไป
(๘) ในเคหสถาน สถานที่ราชการหรือสถานที่ที่จัดไว้เพื่อให้บริการสาธารณะที่ตนได้เข้าไปโดยไม่ได้รับอนุญาต หรือซ่อนตัวอยู่ในสถานที่นั้น ๆ
(๙) ในสถานที่บูชาสาธารณะ สถานีรถไฟ ท่าอากาศยาน ที่จอดรถหรือเรือสาธารณะ สาธารณสถานสำหรับขนถ่ายสินค้า หรือในยวดยานสาธารณะ
(๑๐) ที่ใช้หรือมีไว้เพื่อสาธารณประโยชน์
(๑๑) ที่เป็นของนายจ้างหรือที่อยู่ในความครอบครองของนายจ้าง
(๑๒) ที่เป็นของผู้มีอาชีพกสิกรรม บรรดาที่เป็นผลิตภัณฑ์ พืชพันธุ์ สัตว์หรือเครื่องมืออันมีไว้สำหรับประกอบกสิกรรมหรือได้มาจากการกสิกรรมนั้น

ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่หนึ่งปีถึงห้าปี และปรับตั้งแต่สองหมื่นบาทถึงหนึ่งแสนบาท

ถ้าความผิดตามวรรคแรกเป็นการกระทำที่ประกอบด้วยลักษณะดังที่บัญญัติไว้ในอนุมาตราดังกล่าวแล้วตั้งแต่สองอนุมาตราขึ้นไป ผู้กระทำต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่หนึ่งปีถึงเจ็ดปี และปรับตั้งแต่สองหมื่นบาทถึงหนึ่งแสนสี่หมื่นบาท

ถ้าความผิดตามวรรคแรกเป็นการกระทำต่อทรัพย์ที่เป็นโค กระบือ เครื่องกลหรือเครื่องจักรที่ผู้มีอาชีพกสิกรรมมีไว้สำหรับประกอบกสิกรรม ผู้กระทำต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่สามปีถึงสิบปี และปรับตั้งแต่หกหมื่นบาทถึงสองแสนบาท

ถ้าการกระทำความผิดดังกล่าวในมาตรานี้ เป็นการกระทำโดยความจำใจหรือความยากจนเหลือทนทาน และทรัพย์นั้นมีราคาเล็กน้อย ศาลจะลงโทษผู้กระทำความผิดดังที่บัญญัติไว้ในมาตรา ๓๓๔ ก็ได้
#2 โดย: Yod [IP: 203.150.133.xxx]
เมื่อ: 2017-12-13 14:48:32
ขั้นตอน ถ้าเจอ ต้องมีขั้นตอนในดำเนินการ แจ้งที่ไหน อย่างไรบ้างครับ
#3 โดย: ดลฉวี [IP: 27.55.220.xxx]
เมื่อ: 2018-02-01 11:51:21
เคยโดนมาแล้วค่ะต่อตรงไม่ใด้ไปจ่ายค่าไฟ..ก็ไปตามที่การไฟฟ้านัดวันเวลาค่ะเจ้าหน้าที่ใจดีพูดเพราะไม่ต้องกลัว1.เสียค่าละเมิดตามแอมที่ใช้ค่ะถ้า5แอมก็2000บาทค่าต่อกรถแสไฟฟ้า1428บ.แล้วก็ค่าใช้ๆฟฟ้าของเกือนที่ยังไม่จายแลเวก็ค่าไฟย้อนหลังแค่นั้นเอง..ไปพบเจ้าหน้าที่การไฟฟ้าเลยค่ะไม่ต้องกลัวพกตังไปก็พอ
#4 โดย: ดลฉวี [IP: 49.229.75.xxx]
เมื่อ: 2018-02-27 19:24:57
คุณดลฉวีครับ แล้วต้องเสียอะไรอีกไหมครับโดนย้อยหลังอีกไหม
#5 โดย: คุณดลฉวีค่ะ [IP: 182.232.170.xxx]
เมื่อ: 2019-06-24 19:59:50
แล้วถ้าลักไฟฟ้าจากคัดเอ้าที่เขาต่อไว้มีความผิดมากน้อยแค่ไหนค่ะ
#6 โดย: ป้าจู้ [IP: 85.76.42.xxx]
เมื่อ: 2020-03-21 09:48:46
้ที่้เกิดเหตุพลูตาหลวงสัตหีบจากไม่ได้่บ้านหลังจากหนึ่งเดือนปิดปักไฟในบ้านหมดค่าไฟสองหมื่นต่เดือนโดยไม่ผ่านทางมิดเตอร์ และ4เดือนรวมเกือบแสนแจ้ง เจ้าหน้าการไฟฟ้าสัตหีบมาจรวจบอกว่ากระแสไฟรั่ว ทำไมสายไฟห้าหม้อมิดดเตอร์หาย สายไฟกระจายไปทัวพื้น บังคับให้เรารับผิดชอบจ่าย ค่าไฟให้หมดตามจำนวนไว้โดยที่เราไม่ได้ใช้ไฟเลย ดิฉันโดนแกล้งลักทรัพย์เหมือนโดนเพื่อนบ้านที่ไม่หวังดี
#7 โดย: ป้าจุ้ [IP: 85.76.42.xxx]
เมื่อ: 2020-03-21 10:17:45
ไปแจ้งศูนย์ดำรงธรรมสัตหีบขอความเป็นธรรมแต่เจ้าหน้าที่สวัสดิการไฟฟ้าก็ตอบ มาให้เราตอ่้งรับผิดชอบชดเชย ทั้ว4เดือย 6.8000บาท แต่ดิฉันจะไม่จ่ายเพราะ รู้สึกไม่ไึรับความเป็นธรรม หลายสาเหตุเห็นสายไฟฟ้าของเราถูกคนมาตัดหม้อแปลงก็โดนถอดออก จากเสา และถ้าหากกระแสไฟฟ้ามันรําจริงทำไมไม่ แจ้งให้เราทราบในเดือนแรกนั้น หรือระงับไฟไว้เพราะมันเกินกว่าที่เราเคยใช้แค่500-1000บาทต่อ้ดือนไม่ใช้แอร์ไม่ทีวีทำคร้วเตาถ่านฟีนค่ะ พัดลมเปิดบางครั้งถ้าจำเป็น
#8 โดย: 0842342063 [IP: 182.232.54.xxx]
เมื่อ: 2022-11-30 16:40:59
ต้องการจับมันเข้าคุงปต่เราไมมีรุปภาพแต่คนเห็นลายคนจะเอาเรื่องได้ไม
#9 โดย: คนที่เหนื่อย [IP: 223.24.93.xxx]
เมื่อ: 2023-09-19 17:48:14
ชะอำตรงบ้านม่วงโดนตัดไฟไม่จ่ายแถมลักต่อพนักงานมาจดค่าไฟก็เห็นทำนิ่งสงสารคนที่จ่ายบ้างเถอะเห็นแล้วท้อเลยที่บ้านแพงมากข้างบ้านใช้สบายเดือนๆไม่ต้องจ่าย
#10 โดย: Oasis café [IP: 171.97.75.xxx]
เมื่อ: 2023-11-13 11:04:48
แล้วไปขโมยไฟหลวงทำไมละคะ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 122,843