ถ้าเซ็นสัญญาค้ำ(ไม่มีค่าใช้จ่าย) ยังไม่ได้เซ็นสัญญาว่าจ้าง จะขอลาออกได้ไหม

โดย: มิน [IP: 49.228.195.xxx]
เมื่อ: 2017-05-06 10:20:45
สัมภาษณ์ผ่านโทรศัพท์ค่ะ รายละเอียดเงินเดือน สวัสดิการ คร่าวๆ สมัครตำแหน่งบัญชี การเงิน ธุรการ ตกลงรับงาน 27 เม.ย ส่งเอกสารส่วนตัวและสัญญาค้ำประกัน 28 เม.ย เสนอฝ่าย HR สำนักงานใหญ่ เริ่ม 30 เม.ย ผจก สายบังคับงาน สับเปลี่ยนตำแหน่งเป็น ประชาสัมพันธ์ ทำงาน 6 วัน ต่อสัปดาห์ รู้ในวันเริ่มงาน ส่วนรายละเอียดสวัดิการเพิ่งทราบ 4 พค. พร้อมเอกสารกรอกประกันสังคม หนังสือสัญญาว่าจ้างมาวันที่ 5 พค. ซึ่งประกันสังคมกับสัญญาจ้าง ยังไม่เซ็นค่ะ คือ เนื่องจากตำแหน่งงานไม่ใช่สิ่งที่ดิฉันรับข้อเสนอ เริ่มทำตั้งแต่วันที่ 30 เม.ย-5 พค. ตอนนี้ที่บริษัทมีเพียงเอกสารสำเนาถูกต้องส่วนตัวและสัญญาค้ำประกันที่ไม่ได้ระบุระยะเวลา ที่เซ็นเรียบร้อยแล้ว ดิฉันจะลาออกจากงานนี้ได้อย่างไร ให้ถูกต้องแล้วสัญญาค้ำประกันจะมีผลบังคับไหม ณ ตอนนี้ยังไม่ได้เซ็นสัญญาว่าจ้าง มาทำงานไม่มีรหัสพนักงาน ไม่มีการกรอกเวลาเข้าออกใดๆ มีเพียงเซ็นรับเอกสาร เซ็นเป็นพยานแจ้งกรมที่ดินเปลี่ยนกรรมการบริหาร ตอนนี้ไม่อยากทำงานที่นี่แล้วค่ะ แต่ก็กลัวจะมีปัญหาตามหลัง เพราะสัญญาค้ำประกันที่ส่งไปก่อนหน้านี้
#1 โดย: kraisorn [IP: 58.10.106.xxx]
เมื่อ: 2017-05-06 14:38:21
ลูกจ้างสามารถลาออกได้ทุกเมื่อ นายต้องต้องพิสูจน์ให้ได้ว่า การลาออกของลูกจ้างทำให้เกิดความเสียหายโดยแท้จริง ถ้าพิสูจน์ไม่ได้ ลูกจ้างไม่ต้องรับผิดชอบ เมื่อลูกจ้างไม่ต้องรับผิดชอบสัญญาค้ำประกันก็บังคับใช้ไม่ได้ครับ
#2 โดย: มิน [IP: 49.228.195.xxx]
เมื่อ: 2017-05-06 16:39:32
ขอบคุณมากๆ ค่ะ สำหรับข้อมูล

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,824