สอบถามเรื่องปัญหาทางเข้าออกที่ดิน

โดย: ลัดดา แซ่ตัน [IP: 1.47.43.xxx]
เมื่อ: 2017-05-20 12:31:50
ที่ดินที่ผมซื้อ ติดริมน้ำและติดบ้านพ่อตาแม่ยายที่อยู่ติดริมน้ำเช่นกัน แต่ ที่ดินที่ผมซื้อนั้นเป็นแนวยาวลึกจากถนนเข้าไปเหมือนเส้นก๋วยเตี๋ยวแต่ไปอ้วนด้านในติดแม่น้ำเพื่อที่จะสร้างบ้าน ด้านข้าง 2 ข้าง จากถนน มีบ้านคนอาศัยอยู่ ข้างละ 3-4 หลัง ที่อาศัยอยู่กันมามากกว่า 10 ปี และเดินเข้าออก + นำรถยนต์เข้าออกที่ผืนนี้มานาน แต่มีนิสัยไม่ดีและอันธพาล ต่อว่าด่าทอปมมาตลอดตั้งแต่ไปดูที่เพื่อซื้อ ถ้าผมจะสร้างกำแพงและบ้านแค่ด้านในติดแม่น้ำก็ได้ แล้วให้พวกเขาใช้ทางตามปกติ แต่ผมเกรงว่ายิ่งปล่อยนานออกไปแล้วมีปัญหา ที่ผมจะต้องปล่อยให้คนที่นิสัยไม่ดีมาผ่านเจ้าออกในที่ของผมและผมต้องนั่งมองนั่งฟังคำด่าของพวกเขาในที่ของผมไปตลอด คงรับไม่ได้ ผมจึงสร้างกำแพงปูน เป็นรั้วเข้าไป เพื่อเป็นการกำหนดขอบเขตชัดเจนไม่ให้มีปัญหาในอนาคต แต่ก็ยังมีน้ำใจ โดยการสร้างกำแพงร่นเข้ามาจากหลักเขตตนเอง เปิดพื้นที่ 2 ข้าง / ข้างละ 1 เมตร ฟรีๆ ไม่คิดเงิน เพื่อให้พวกเขาได้สามารถเดินเข้าออก ออกถนนได้ แต่ไม่สามารถนำรถยนต์เข้าออกได้เหมือนเดิม แต่ตอนนี้ มี 2 case เกิดขึ้น คือ มีบางวันกลุ่มคนเหล่านั้นแสดงกริยาอันธพาลคือนำรถยนต์มาจอดปิดทางเข้าออกตรงทางออกปากทางหัวถนน จนเดือดร้อน และต้องแจ้งตำรวจมาเคลียร์ให้ พวกเขาก็โวยวายและนำรถออกไป ( แต่ผมก็มีไปแจ้งความที่ ส.น. ไว้ด้วย ) และ พวกเขากำลังจะว่าจ้างทนายมาฟ้อง เพื่อจะขอนำรถยนต์เข้าไปจอดที่บ้าน

จึงอยากสอบถามว่า ประเด็นนี้ ถ้าเขาฟ้องมา ผมต้องจ้างทนายเพื่อสู้คดีนั้น ไม่มีปัญหา แต่อยากถามว่า % ในการต่อสู้ และ ชนะคดี ของผมจะเป็นไปได้สูงไหมครับ
#1 โดย: kraisorn [IP: 58.10.106.xxx]
เมื่อ: 2017-05-20 15:04:57
ต้องดูประวัติความเป็นมาของที่ดินประกอบกับรูปแผนที่ บอกได้คร่าว ๆ ว่า ถ้าเขาสามารถพิสูจน์ได้ว่า ทางที่เขาเดิน + รถเข้าออกนั้น เขาใช้มาเกิน ๑๐ ปี ทางนั้นอาจตกเป็นภาระจำยอมได้ การที่คุณไปสร้างกำแพงแล้วเหลือทางเดินอย่างเดียว รถเข้าออกไม่ได้ ถือว่าทางภาระจำยอมลดลง เขาสามารถฟ้องให้รือถอนกลับคืนดังเดิมได้ครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,038