ปลูกบ้านในที่ดินคู่สมรส

โดย: Kunpongkang [IP: 110.169.223.xxx]
เมื่อ: 2017-06-27 23:16:37
สวัสดีค่ะ ของแยกเป็น 2 ประเด็นนะคะ

1. พ่อจดทะเบียนสมรสกับผู้หญิงคนนึง แล้วเอาที่ดินของผู้หญิงหรือพ่อแม่ของผู้หญิง(ไม่แน่ใจค่ะว่าที่ดินเป็นชื่อใคร)ไปค้ำเพื่อกู้เงินมาสร้างบ้าน ถ้าหย่ากัน พ่อจะมีสิทธิในบ้านหลังนี้มั้ยคะ จะถือว่าเปนสินสมรสมั้ยคะ

2. เมื่อ 2 ปีก่อน พ่อเกิดยิงปืนไม่ได้หันไปทางคน แต่ยิงเข้าบ้านโดนกระเบืองบ้าน (พ่อเป็นข้าราชการค่ะ) ผู้หญิงจะฟ้องผู้บังคับบัญชาการสั่งให้พ่อออกจากราชการได้ไหมคะ หรือถ้าแจ้งความจะมีข้อหาอะไรบ้างค่ะ

ขอบคุณค่ะ
#1 โดย: kraisorn [IP: 58.10.106.xxx]
เมื่อ: 2017-06-28 13:18:01
๑.บ้านไม่ตกเป็นส่วนควบของที่ดิน หากได้รับอนุญาตให้ปลูกสร้าง และ เป็นสินสมรส ถ้าหย่าต้องแบ่งคนละส่วน เว้นแต่จะบันทึกท้ายทะเบียนหย่า ยกให้ฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดครับ

๒.ยิงเข้าไปในบ้าน เป็นการกระทำโดยเล็งเห็นผลว่า น่าจะเกิดอันตรายกับบุคคลที่อยู่ในบ้านได้ ถือว่า มีเจตนาฆ่าเลยนะครับ เป็นการกระทำที่ผิดกฎหมาย อาจถูกตั้งกรรมการสอบ และดำเนินคดีอาญาฐานพยายามฆ่าได้ครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,016