ทาง ภาระจำยอม

โดย: นายวรรณ์ [IP: 1.20.170.xxx]
เมื่อ: 2017-07-11 14:29:34
เรียนท่านอาจารย์ครับ

ที่ดินของกระผมถูกศาลสั่งให้ตกเป็นทางภาระจำยอม ขนาดกว้าง 2.20 ม.ยาว 40 ม. จากการถูกฟ้องของของญาติศักดิ์เป็นสะใภ้ ที่มีการใช้เข้าออกมาเกิน 10 ปี ที่ให้เข้าออกเพราะเห็นเป็นเครือญาติกัน เหตุการไม่ยอมความแต่แรก เพราะเขาการร้องขอให้ยกที่ดินให้เทศบาลทำทางเข้าขนาดที่รถสวนกันได้ และไปร้องขอต่อศาลให้่มีขนาดทางที่รถสวนกันได้เช่นกัน ขอเรียนถามดังนี้

1. ผมและครอบครัว และญาติข้างเคียง สามารถใช้สัญจร ผ่านทางภาระจำยอมนี้ด้วยได้หรือไม่

2. การจดทะเบียนทางภาระจำยอมผมต้องไปจดให้ หรือ ผู้ที่ฟ้องเอาทางไปจดเองโดยใช้อ้างคำสั่งศาลได้หรือไม่

3. จากข้อ 2. "ผู้ฟ้องเอาที่ดิน "ไปดำเนินการจดทะเบียนได้เอง จะไปกำหนดแนวหรือตำแหน่งทางตามที่เขาต้องการได้หรือไม่ เนื่องจากทางพิพาท มีขนาดกว้างกว่าประมาณ 2 เท่าของทางที่ศาลสั่งให้ตกเป็นทางภาระจำยอม

4. ผมมีสิทธิห้ามมิให้เขาเทคอนกรีตทำทางได้หรือไม่

5. มีผู้อยู่อาศัยด้านใน 1 รายที่ไม่ใช่ญาติของผมและคู่กรณ๊ สามารถใช้ทางภาระจำยอมนี้ด้วยได้หรือไม่

6. การปักเขตทางภาระจำยอมโดยกระผม ห้ามทำรั้วแบบได้บ้างหรือป่าวครับ เช่น ห้ามรั้วสังกะสี รั้วรวมหนาม สาเหตุที่ต้องทำเพราะส่วนหนึ่งเป็นการปกป้องชีวิตและทรัพย์สินจากบุุคคลภายนอก เนื่องจากบ้านพักอาศัยอยู่ชิดกับถนนสายหลัก

ขอขอบพระคุณในคำชี้แนะมา ณโอกาสนี้ครับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 1.20.131.xxx]
เมื่อ: 2017-07-13 02:47:17
ทางภาระจำยอม..

1. ผมและครอบครัว และญาติข้างเคียง สามารถใช้สัญจร ผ่านทางภาระจำยอมนี้ด้วยได้หรือไม่

ตอบ...สามารถใช้สัญจรได้ แต่ต้องไม่ทำให้ลดประโยนชน์ หรือทำให้เสื่อมความสะดวกแก่ทางภาระจำยอม ตาม ปพพ. ม.1390

2. การจดทะเบียนทางภาระจำยอมผมต้องไปจดให้ หรือ ผู้ที่ฟ้องเอาทางไปจดเองโดยใช้อ้างคำสั่งศาลได้หรือไม่
ตอบ...คุณควรไปแจ้งเจ้าพนักงานที่ดิน ให้ออกรังวัดที่ดิน เพื่อ ให้เป็นไปตามคำพิพากษา และระบุทางภาระจำยอมไว้ในโฉนดที่ดิน ถ้าไม่ไป โจทก์ ก็คงแจ้งศาลให้ออกคำบังคับ ให้คุณต้องปฏิบัติตามคำพิพากษา ครับ

3. จากข้อ 2. "ผู้ฟ้องเอาที่ดิน "ไปดำเนินการจดทะเบียนได้เอง จะไปกำหนดแนวหรือตำแหน่งทางตามที่เขาต้องการได้หรือไม่ เนื่องจากทางพิพาท มีขนาดกว้างกว่าประมาณ 2 เท่าของทางที่ศาลสั่งให้ตกเป็นทางภาระจำยอม
ตอบ...ก็ต้องรังวัดให้มีขนดกว้างยาว ตาม คำพิพากษา ครับ

4. ผมมีสิทธิห้ามมิให้เขาเทคอนกรีตทำทางได้หรือไม่
ตอบ...ห้ามได้ ถ้าทำให้เกิดภาระแก่ทางจำยอมเกินควร แต่ถ้าเป็นถนนคอนกรีต ไม่น่าจะห้าม เพราะคุณก็ได้ประโยชน์ ครับ

5. มีผู้อยู่อาศัยด้านใน 1 รายที่ไม่ใช่ญาติของผมและคู่กรณี สามารถใช้ทางภาระจำยอมนี้ด้วยได้หรือไม่
ตอบ...ตามข้อ 1

6. การปักเขตทางภาระจำยอมโดยกระผม ห้ามทำรั้วแบบได้บ้างหรือป่าวครับ เช่น ห้ามรั้วสังกะสี รั้วรวมหนาม สาเหตุที่ต้องทำเพราะส่วนหนึ่งเป็นการปกป้องชีวิตและทรัพย์สินจากบุุคคลภายนอก เนื่องจากบ้านพักอาศัยอยู่ชิดกับถนนสายหลัก
ตอบ..คุณก็สามารถทำรั้วตามแนวเขตที่ดิน ตามแนวของทางภาระจำยอมได้ แต่ต้องไม่ทำให้การใช้ทางเกิดความไม่สะดวก ครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,976