คดีแพ่ง

โดย: รุจน์ [IP: 49.229.253.xxx]
เมื่อ: 2017-08-11 18:49:02
รบกวนถามคำถามดังนี้ครับ

1. คดีแพ่งเราสามารถว่าความได้เองเหมือนคดีอาญาไหม

2. หากเราถูกฟ้องเรื่องหนี้ ในการพิจารณาคดีแพ่ง จะมีนัดไต่สวนก่อนไหม หากไม่มีนัดแรกจะทำอะไรหากเราจะสู้คดี

3. เรามีสิทธิยื่นบัญชีพยานได้ในวันแรกเลยไหม เพื่อจะขอศาลออกหมายเรียกพยานเอกสารมาสืบ

4. หากโจทก์มีพยาน 3-4 ปาก เร่าร้อน 2-3 ปาก คิดว่าคดีจะเสร็จภายในกี่เดือนครับประมาณก็ได้ครับ

5. เราสามารถยื่นคำร้องต่อศาลได้ไหมโดยไม่ต้องฟ้องเพิ่มเป็นคดีใหม่เพราะเป็นเรื่องเดียวกัน ว่าฝ่ายโจทก์ต่างหากที่ติดหนี้เราและขอให้ศาลสั่งให้ชดใช้ให้เราแทน
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 1.2.228.xxx]
เมื่อ: 2017-08-12 02:38:12
คดีแพ่ง

1. คดีแพ่งเราสามารถว่าความได้เองเหมือนคดีอาญาไหม

ตอบ...สามารถทำได้ ก็ควรยื่นคำให้การไว้ก่อน ครับ

2. หากเราถูกฟ้องเรื่องหนี้ ในการพิจารณาคดีแพ่ง จะมีนัดไต่สวนก่อนไหม หากไม่มีนัดแรกจะทำอะไรหากเราจะสู้คดี

ตอบ...ส่วนมากศาลมักให้มีการไกล่เกลี่ยกันก่อน ครับ

3. เรามีสิทธิยื่นบัญชีพยานได้ในวันแรกเลยไหม เพื่อจะขอศาลออกหมายเรียกพยานเอกสารมาสืบ
ตอบ...การยื่นบัญชีพยาน ควรยื่นพร้อม คำให้การ ครับ

4. หากโจทก์มีพยาน 3-4 ปาก เร่าร้อน 2-3 ปาก คิดว่าคดีจะเสร็จภายในกี่เดือนครับประมาณก็ได้ครับ

ตอบ...คงตอบไม่ได้ คำว่าเร่าร้อน เป็นแบบไหน...การกู้ยืมเงิน พยานสำคัญ คือหลักฐานการกู้ยืมเงิน หรืิอสัญญากู้เงิน อาจไม่ต้องมีการสืบพยาน เว้นแต่คุณจะต่อสู้ว่า สัญญาปลอม หรือ สัญญาไม่สมบูรณ์ ครับ

5. เราสามารถยื่นคำร้องต่อศาลได้ไหมโดยไม่ต้องฟ้องเพิ่มเป็นคดีใหม่เพราะเป็นเรื่องเดียวกัน ว่าฝ่ายโจทก์ต่างหากที่ติดหนี้เราและขอให้ศาลสั่งให้ชดใช้ให้เราแทน

ตอบ....ก็เป็นการฟ้องแย้ง ถ้าไม่เกี่ยวกับฟ้องเดิม ศาลอาจให้ไปฟ้องเป้นคดีใหม่ ครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,784