คนกัมพูชาถูกอายัดบัญชีธนาคาร

โดย: นายรักธรรม [IP: 101.109.180.xxx]
เมื่อ: 2017-08-25 15:59:51
ขออนุญาตใช้นามสมมุตินะครับ นาย ก. คนกัมพูชาเปิดบัญชีธนาคารกรุงเทพ ที่จ.สระแก้ว แล้วทำธุรกิจโดยให้ชาวกัมพูชาโอนเงินเข้ามาเพื่อส่งให้ญาติ โดยนาย ก. เป็นคนกลางรับโอนเงินแล้วเอาส่งให้ญาติที่กัมพูชา ต่อมานาย ก. ไม่สามารถกดเงินได้ จึงไปสอบถามเจ้าหน้าที่ธนาคารได้รับแจ้งว่าบัญชีถูกอายัด และให้ไปพบเจ้าหน้าที่ตำรวจที่จ.สุรินทร์ และให้เบอร์ตำรวจ และบอกว่าเงินที่โอนเข้าบัญชีนาย ก.เป็นเงินที่ได้มาจากการกระทำผิด (ซึ่งไม่นาย ก. ไม่ทราบว่าเงินนั้นเป็นเงินที่ได้มาจากการกระทำผิด) หลังจากนั้นนาย ก. ได้โทรศัพท์ไปตามเบอร์ดังกล่าว และได้รับแจ้งว่าไม่สามารถให้ข้อมูลทางโทรศัพท์ได้ต้องไปพบเจ้าหน้าที่ตำรวจที่จ.สุรินทร์เท่านั้น นาย ก. กลัวว่าถ้าไปพบเจ้าหน้าที่ตำรวจที่จ.สุรินทร์ แล้วจะถูกจับกุมแม้ไม่ได้ทำผิดแต่ก็กลัว (นาย ก. ประกอบอาชีพสุจริต ไม่เคยทำความผิดใด) จึงไม่กล้าไปพบ แบบนี้นายก. ควรทำอย่างไรครับ จะจ้างให้ทนายไปพบตำรวจก่อนได้รึป่าวเพื่อจะรู้ว่าให้ไปพบทำไม ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.70.xxx]
เมื่อ: 2017-08-26 01:59:38
บัญชีธนาคาร

การให้ผูัอื่นโอนเงินเข้าบัญชี โดยไม่คัดกรองให้รอบคอบก่อน อาจถูกดำเนินคดี ในข้อหาต่างๆได้ เช่น ฉ้อโกง...ใช้วิธีมอบอำนาจให้ทนายความไปพบตำรวจก่อน ถ้ามีข้อหาใดๆ ก็ค่อยหาทางประกันตัว เพื่อต่อสู้คดี ต่อไป

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,999