สิทธิในการเซนสัญญาหอพัก

โดย: ตัดไฟ [IP: 223.24.16.xxx]
เมื่อ: 2017-09-16 00:38:41
1คืออยากทราบว่าเราเป็นคนเซนสัญญาหอพักฝ่ายเดียวอีกฝ่ายไม่ได้เซนเรามีสิทธิที่จะไล่เขาออกไหมค่ะหากมีเหตุที่ไม่สามารถร่วมห้องกันได้

1ในกรณีที่มีการทะเลาะกันเเล้วอีกฝ่ายได้ย้ายของออกไป

เเล้วจะกลับเข้ามาอยู่ให้ครบสัญญาซึ่งกลัวเราฟ้องในคดีเเพ่งอย่างนี้ผู้ที่ถือว่าเซนสัญญาเป็นเจ้าของห้องมีสิทธิที่จะไม่ให้อีกฝ่ายกลับมาไหมค่ะ หากไม่ดำเนินคดีเเละไม่ต้องให้อีกฝ่ายเสียค่าใดๆในห้องพัก ยอมรับผิดชอบเองจนครบสัญญาเพราะไม่ต้องการให้อีกฝ่ายกลับมา

3หากอีกฝ่ายไม่ยอมเเละยืนยันที่จะกลับมาเราสามารถทำอย่างไรได้บางค่ะ เพราะในสัญญาคือชื่อเรา. อย่างอื่นคือสัญญาปากเปล่า ไม่มีลายลักษณ์อักษร
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 1.2.225.xxx]
เมื่อ: 2017-09-17 05:41:48
สัญญาเช่า
คุณผู้ทำสัญญาเช่า และครอบครองห้องเช่า มีสิทธิ ยิ่งกว่าคนอื่นๆ ตาม ปพพ. ม.543 ก็แจ้งให้ผู้อื่นย้ายออกไปได้... ถ้าย้ายไปแล้ว จะกลับมาอยู่ใหม่ ก็ห้ามได้ ถ้าฝ่าฝืน ก็แจ้งข้อหาบุกรุก..

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 122,934