สอบถามเรื่องสัญญาเช่าซื้อรถยนต์

โดย: หมวย [IP: 171.101.149.xxx]
เมื่อ: 2017-10-01 19:56:26
เป็นหนี้บัตรเครดิตค่ะ ถูกฟ้องและไปตามที่ศาลนัดมา เจ้าหนี้ให้ผ่อนชำระต่อเดือน และในเอกสารบอกว่า ถ้าผิดนัดชำระ เจ้าหนี้สามารถยึดทรัพย์หรือบังคับคดีได้

หลังจากนั้นก็จ่ายบ้าง และไม่สามารถจ่ายได้อีก เพราะไม่มีเงินพอค่ะ และตอนนี้ก็มีรถที่ผ่อนกับไฟแนนซ์อีกหนึ่งคัน ราคารถประมาณแสนต้นๆ แต่ตอนนี้มียอดเหลือประมาณเจ็ดหมื่น และผ่อนไม่ไหวแล้วค่ะ เลยมีคนจะมาขอซื้อโดยจะไปปิดยอดทั้งหมดที่เหลือกับไฟแนนซ์ค่ะ และได้โทรไปถามทางไฟแนนซ์แล้ว เค้าก็บอกมาว่าถึงมีคนอื่นไปจ่ายปิดยอด ก็ยังต้องโอนรถมาเป็นชื่อเราก่อนอยู่ดี จากนั้นก็ให้เราไปทำเรื่องโอนต่อกันเอง

มัข้อสงสัยถามค่ะ ถ้ากรณีนี้ เจ้าหนี้บัตรเครดิตที่จะมาบังคับคดีเรา จะถือว่าเราถ่ายโอนทรัพย์สิน หรือ พยายามยักยอกทรัพย์ไปไว้ที่อื่นมั้ยค่ะ เพราะตามขั้นตอนรถต้องถูกโอนเป็นชื่อเราก่อน ทั้งที่จริงแล้วเราผ่อนไม่ไหว เลยต้องหาคนมาซื้อต่อ แบบนี้จะมีความผิดทางอาญามั้ยค่ะ ต้องทำยังไงดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

#1 โดย: มโนธรรม [IP: 1.2.231.xxx]
เมื่อ: 2017-10-02 06:20:46
การบังคับคดี

ถ้าไปขายรถ อาจเข้าข่ายการโกงเจ้าหนี้ได้ แต่เจ้าหนี้ อาจไม่สนใจ เรื่องนี้ก็ได้...

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,774