โดนอาจารย์ไล่ไปย้อมผมดำทั้งๆ ที่ผมเดิมก็ไม่เคยทำสี

โดย: อัยญารัตน์ พิพิธจันทร์ [IP: 1.46.66.xxx]
เมื่อ: 2017-10-19 14:47:44
เนื่องด้วยวันนี้มีการปฐมนิเทศนักศึกษาที่จะออกไปทดลองสอน มีการตรวจระเบียบ เมื่อปล่อยพบอาจาย์ผู้สอนของแต่ละสาจาวิชา ดิฉันและเพื่อนๆ ซึ่งเป็นผู้หญิงประมาณ 8-9 คน ถูกอาจารย์ไล่ไปย้อมผมให้เป็นสีดำ ทั้งๆ ที่แต่ละคนผมไม่ได้ย้อมสีมา รวมถึงตัวดิฉันด้วย เป็นสีผมตามธรรมชาติที่พ่อแม่ให้มา จึงเกิดความสงสัยว่ามันเป็นการละเมิดสิทธิกันเกินไปหรือเปล่า มันเป็นธรรมชาติที่ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้ แต่ทำไมถึงกลายเป็นว่าพวกเราเป็นคนผิดระเบียบ แล้วสามารถเรียกร้องสิ่งใดได้บ้าง เพราะดิฉันรู้สึกว่ามันไม่ยุติธรรมสำหรับดิฉันและเพื่อนๆ ขอบคุณค่ะ ปล. ดิฉันและเพื่อนๆ ต้องไปย้อมสัผมเดี๋ยวนั้นตามคำสั่งทำให้ต้องเสียเงินโดยใช่เหตุ
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.68.xxx]
เมื่อ: 2017-10-19 15:29:17
ละเมิด

ก็บอกอาจารย์ว่า เป็นสีผมธรรมชาติ แต่ถ้ายังให้ไปย้อมสีดำ ก็เป็นการละเมิดสิทธิ ก็แจ้งอธิการ ให้ช่วยเหลือ ได้..หรือลองเจรจากับอาจารย์อีกที.... บางที บางคน อาจสำคัญผิดว่าตน คือผู้ยิ่งใหญ่ จะสั่งการอย่างไรก็ได้ ซึ่งมันหมดสมัยแล้ว ครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,579