สร้างบ้านมาก่อนเพื่อนบ้านเเล้วเพื่อนบ้านมาสร้างทีหลังเเล้วใช้ให้เราตัดต้นไม้ในที่ดินเราออก

โดย: มีน [IP: 1.47.47.xxx]
เมื่อ: 2017-11-01 15:45:51
สวัสดีค่ะ อยากปรึกษาเรื่องเพื่อนบ้านหน่อยค่ะ

คือ บ้านของหนูสร้างมาก่อนหลายปีเเล้วค่ะ เเล้วมีเพื่อนบ้านเขามาสร้างข้างๆ บ้านหนูปลูกต้นไม้เยอะ ค่ะ เเล้วเจาให้ตัดต้นไม้ที่อยู่ในที่ดินของหนูซึ่งอยู่ริมรั่ว เเล้วเขาให้ตัดต้นไม้ออกค่ะ ซึ่งก่อนหน้านี้เขาก็ให้ตัดไป หลายต้น เเล้ว เเล้วนี้จะมาให้ตัดต้นมะพร้าวนี้อีก เขาว่าจะหล่นใส่หลังคาเขา หนูอยากทราบว่าถ้าเราไม่ตัดเราผิดใหมค่ะ ตามกฏหมาย
#1 โดย: มโนธรรม [IP: 180.180.55.xxx]
เมื่อ: 2017-11-01 19:41:51
เรื่องต้นไม้
แม้จะปลูกในที่ดินของเรา และเขามาปลูกบ้านในภายหลัง ถ้าต้นไม้ไปรบกวนแดนกรรมสิทธิ์ของเขา คือรุกล้ำไปในที่ดินของผู้อื่น หรือ เป็นไม้ใหญ่อาจโค่นล้มเป็นอันตราย หรือกรณีเป็นมะพร้าว ที่ผลหล่นบนหลังคา ทำให้หลังคาเสียหาย ก็ถือเป็นการละเมิด (ความรับผิดทางแพ่ง) เจ้าของที่ดินข้างเคียง ก็สามารถเรียกร้องให้ตัดต้นไม้ ที่ก่อความเสียหายนั้นได้ และ ปพพ. ม.1347 ก็ให้สิทธิเจ้าของที่ดินข้างเคียงไว้ คือให้สามารถตัดกิ่งไม้ที่รุกล้ำได้ เมื่อบอกกล่าวแล้วไม่ตัด แต่ก็คงมีปัญหาฟ้องร้องกันยืดยาว...คำแนะนำ ในเมื่อเป็นเพื่อนบ้าน ก็คงไม่ต่างจากญาติสนิท ที่ต้องพึ่งพาอาศัยกัน ก็ควรใช้การเจรจาแบบถ้อยทีถ้อยอาศัย ถ้าต้นไม้ ไปรบกวนผู้อื่น ก็ควรตัดใจ ตัดทิ้งไป ถ้าไปมีปัญหา โต้แย้งกัน คงมองหน้ากันไม่ติด การใช้ชีวิตประจำวัน คงไม่เป็นปรกติสุข เพราะย่อมหวาดระแวงซึ่งกันและกัน... ชีวิตคนนั้นสั้นนัก ถ้าอยู่แบบรักใคร่ปรองดองกัน จะมีความสุขกันถ้วนหน้า ชั่วบุตรหลาน ด้วยความปรารถนาดี ครับ
#2 โดย: คันธรัตน์ โคลล์ [IP: 1.10.172.xxx]
เมื่อ: 2018-11-09 08:17:36
ถ้าเข้าปลูกต้นมะพร้าว สึงเป็นต้นใม้สูงใหญ่ยื่นมาในเขตเราเคยหล่นมาทำกะถางต้นไม้แตกเราเคยบอกเขาจนผ่านมาหลายปีก็ไม้ตัด. กลับเอามาปลูกใหม่อีกเป็นแถวถ้าต่อไปมันต้องโตขึ้นมันก็ต้องเอนเข้าบ้านหาที่โลงเหมือนต้นหน้าบ้านและหลังบ้าน เราจะทำอย่างไรดีคะเดือดร้อนมากคะขอบคุณ
#3 โดย: กัณจนพร [IP: 1.47.205.xxx]
เมื่อ: 2020-07-14 22:02:02
ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ
คือที่บ้านมีสวนยางปลูกมา30ปีแล้วค่ะ
ต่อมามีคนมาสร้างบ้านใกล้กับสวนยางของเรามากคือเกือบถึงเขตเแดนเลยค่ะ
ทำให้กิ่งยางของเราหักใส่หลังคาบ้านเค้า แต่ทุกครั้งเราก้อเปลี่ยนกะเบื้องให้ทุกครั้ง
แต่ครั้งนี้เค้าขู่ว่าถ้าไม่ตัดต้นยางหลังบ้านเค้าเค้าจะพาตำรวจมา ซึ่งต้นยางเป็นของเรา
ต้องทำยังไงดีค่ะ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 123,878