คนมีสีอ้างเป็นทนายจะจับเพื่อนติดคุก เพราะจ่ายหนี้ช้า

โดย: หนุ่มใต้คนทำงาน [IP: 223.24.170.xxx]
เมื่อ: 2017-12-03 23:18:24
สวัสดีครับ

เรื่องมีอยู่ว่า มีเพื่อนผู้หญิงคนนึง เล่นแชร์กับผู้หญิงอีกกลุ่มนึง เล่นผ่านมาก็หลายรอบเกือบปี ไม่มีปัญหาครับ

แต่ช่วงปลายปี เพื่อนผมออกจากงานกลางคืน ด้วยปัญหาสุขภาพ มีรายได้จากการค้าขายประมาณเดือนละ 30,000+ บาทต่อเดือน

แต่หนี้วงแชร์ที่ต้องจ่าย ต้องจ่ายมากกว่าหลายเท่า

ตอนนี้จากเป็นหนี้ประมาณ 500,000-700,000 บาท

ขายทรัพย์สินทั้งหมด มาจ่ายตอนนี้เหลือแค่ประมาณ 200,000 บาท

แต่เริ่มจ่ายไม่ทันบ้าง

โดนด่า และ ขู่ จะประจาน ทั้งที่ทำงานใหม่

และ กดดัน โทรไปหาคนรู้จัก เพื่อทวงหนี้

"อันนี้ยังพอเข้าใจ"

แต่ล่าสุด (เข้าเรื่องละครับ)

...

เขาบอกจะฟ้องดำเนินคดี เพื่อนก็พยายามหามาจ่ายเต็มที่แต่ก็ไม่ไหว เริ่มต้องไปยืมเงินเพื่อนคนอื่นมาจ่าย และ เครดิตเริ่มเสีย จึงปรึกษา ผจก. การเงินท่านนึง

ท่านก็บอกว่า เป็นหนี้ก็ต้องใช้ ตัดแขนขารักษาชีวิต ขอไกล่เกลี่ยและต่อรอง เพราะจ่ายมาตลอด ติดต่อได้ และ ไม่หนีไปไหน ยอดหนี้ก็เหลือน้อย

แต่โดน คนมีสี อ้างยศเปนระดับผู้กอง

และ เป็นทนายของกลุ่มแชร์

บอกจะฟ้องร้อง และ ไม่ให้เป็นคดีแพ่ง

ไม่ไกล่เกลี่ย ถ้าหาไม่ได้จะจับขึ้นศาลทหาร

หรือ ติดคุก ด้วยคดี อาญา ???

================

ส่วนตัวผมเองก็เคยเป็นหนี้ครับ จ่ายหมดแล้ว

ทั้งนอกระบบและในระบบครับ

แต่ได้ด้วยหรอครับ (คำถามครับ)

1. จับขึ้นศาลทหาร

2. จะทำคดีเป็นคดีอาญา

หรือ ยศสูง ระดับ รอง บก. สามารถทำได้ครับ ?

=================

เพื่อนเป็นคนเดินดิน

ครอบครัวไม่มียศธาบรรดาศักดิ์

หาเช้ากินค่ำ และพยายามรับผิดชอบปัญหาที่ก่อขึ้น

ตอนนี้ผมต้องเลี้ยงข้าว เอาอาหารไปให้

ตอนนี้เขากลัวมากว่าจะต้องติดคุก

วอนผู้มีความรู้ ช่วยบอกทีครับ

ปล.

สัญญากู้มีสองใบ

1. กู้ปกติกับคู่สัญญา

2. ค้ำประกัน 120,000 บ. ไม่ระบุชื่อว่าค่ำให้ใคร

#1 โดย: มโนธรรม [IP: 101.51.140.xxx]
เมื่อ: 2017-12-05 17:53:36
การเล่นแชร์
ถ้าไม่ส่งเงินเข้าวงแชร์ ก็เป็นเพียงความรับผิดทางแพ่ง ไม่ต้องไปขึ้นศาลทหาร...

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 122,956